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TANGAZO LA SERIKALI NA. 224 la tarehe 22/3/2019 

 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 
(SURA YA 290) 

______ 

 

SHERIA NDOGO 

______ 

 

(Zimetungwa chini ya vifungu vya 6(1)(u)  na 16 (1) 

______ 

 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA 

MANISPAA YA UBUNGO, 2019 

Jina  

 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo  za 

(Ushuru wa  Huduma) za Halmashauri ya Ubungo, za Mwaka 2019 

na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la 

Serikali. 

Matumizi  2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya 

Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo. 

Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelezwa 

vinginevyo-  

 “Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa umma atakaye 

teuliwa na  Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria 

Ndogo hizi; 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya 

Ubungo; 

 “Hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo au manunuzi ikiwa ni 

pamoja na kodi na ada, katika mwaka wa mapato; 
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 “Jumuisho” ina maana ya taarifa, nyaraka au hesabu au maelezo 

yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au 

huduma zilizo zalishwa, zilizo sambazwa, zilizotolewa na, au 

kuuzwa kibiashara na ikiwa ni pamoja na jumuisho la awali au 

la mwisho; 

“Kipindi cha hesabu” ina maana ya muda ambao mfanyabiashara 

anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara zake; 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi  wa Halmashauri ya 

Manispaa ya Ubungo pamoja na Afisa yeyote wa umma 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

“Mkusanya Ushuru” maana yake ni mtumishi wa Halmashauri au 

Wakala aliyeteuliwa kukusanya ushuru kwa niaba ya 

Halmashauri kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa na Sheria 

Ndogo hizi;  

“Mwaka wa Mapato” maana yake ni kipindi cha miezi kumi na 

mbili ya kalenda ya mwaka; 

“Taasisi ya kibiashara” ina maana ya taasisi iliyosajiliwa kwa 

mujibu wa sheria ya Makampuni au Sheria ya Majina ya 

kibiashara inayojihusisha na shughuli za kiuchumi za uzalishaji 

wa bidhaa au mazao ya kilimo, usambazaji wa bidhaa au utoaji 

wa huduma na, au biashara ikiwemo uagizaji wa bidhaa kutoka 

nje ya Nchi; 

“Wakala” maana yake Kampuni, au Taasisi yoyote iliyoteuliwa na 

Halmashauri kukusanya au kufanya tathimini ya ushuru kwa 

niaba ya Halmashauri; 

 

Ushuru wa 

Huduma 
4. Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa Huduma kwa 

kampuni, taasisi ya biashara au tawi la kampuni au Mfanyabiashara 

yeyote mwenye leseni ya biashara kiwango kisichozidi asilimia sifuri 

nukta tatu (0.3%) kutokana na uzalishaji wa bidhaa, kazi na huduma 

zinazofanyika ndani ya eneo la Halmashauri. 
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Wajibu wa 

kulipa Ushuru 

5. Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara, kampuni, taasisi 

ya biashara au tawi la kampuni kulipa Ushuru wa Huduma utokanao 

na utoaji wa huduma, kazi, mauzo ya bidhaa katika eneo la 

Halmashauri; 

Taratibu za 

kulipa Ushuru 

wa Huduma 

6.-(1) Kila Mfanyabiashara anayetakiwa kulipa Ushuru wa 

huduma , atawasilisha kwa Halmashauri taarifa za hesabu za mauzo 

kwa kila mwezi husika na atalipa Ushuru wa Huduma kwa mujibu 

wa viwango vitakavyotokana na ukokotoaji wa hesabu hizo au 

atalipa kwa mujibu wa Viwango vilivyotajwa katika Jedwali la 

Kwanza la Sheria Ndogo hizi kwa wafanyabiashara wasio na vitabu 

vya hesabu; 

 (2) Endapo Mlipa Ushuru yeyote atashindwa kuwasilisha taarifa 

sahihi za mauzo kwa wakati, Mkurugenzi kwa maandishi anaweza 

kumtaka Mlipa ushuru huyo kuwasilisha taarifa hizo ndani ya siku 

thelathini zinazohusu kipindi maalum cha hesabu zikionyesha kiasi 

na thamani ya fedha za mauzo ya bidhaa zilizoingizwa, kusambazwa 

au kuuzwa, na kazi, au huduma zilizotolewa; 

 (3) Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza kumtaka kwa 

maandishi mtu yeyote mwenye taarifa  kuhusu taasisi yoyote ya 

mfanyabiashara yoyote anayepaswa kulipa ushuru kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi, kuwasilisha kwake taarifa ambazo zitatumiwa 

kama taarifa sahihi.  

Namna ya 

kulipa Ushuru 

7.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa huduma 

utakaolipwa na makampuni, matawi ya makampuni, taasisi au 

mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara katika eneo la 

mamlaka ya Halmashauri  kwa kiwango kisichozidi asilimia sifuri 

nukta tatu(0.3%) ya mapato halisi baada ya kutoa kodi ya ongezeko 

la thamani (VAT) na kodi ya mlaji. 

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) hapo juu, 

Mfanyabiashara ambaye hayuko kwenye kundi la wasiowasilisha 

hesabu zake Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) atalipa Ushuru wa 
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Huduma kwa viwango vilivyoainishwa kwenye jedwali la kwanza la 

Sheria Ndogo hizi. 

Uwezo wa 

kufanya 

ukaguzi 

8. Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia kwenye eneo lolote la 

Mlipa Ushuru kwa ajili ya kutafuta taarifa au kuchunguza hesabu, 

vitabu au taarifa zozote kama ataona inafaa na kufanya uchunguzi 

kwa jukumu la kulipa ushuru. 

Makosa  9. Itakuwa ni kosa kwa Mtu yeyote endapo- 

 

(a) Atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi za biashara  yake; 

(b) Atashindwa kuwasilisha nyaraka, maelezo au taarifa 

inayotakiwa kuwasilishwa kwa Mkurugenzi au Afisa 

mwidhiniwa katika muda uliowekwa; 

(c) atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili 

ya ukokotoaji wa mahesabu ya kodi ya huduma; 

(d) atafanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa hesabu 

zisizosahihi; 

(e) atatoa taarifa isiyo sahihi kuhusu jambo lolote linaloweza 

kuathiri jukumu lake au jukumu la mtu mwingine linalohusu 

kulipa kodi ya huduma; 

(f) ataandaa au kutengeneza au kusababisha kuandaliwa au 

kutengenezwa kwa vitabu vya uongo vya hesabu au 

kumbukumbu; 

(g) atamzuia au atajaribu kumzuia Mkurugenzi, Afisa 

Mwidhinishwa au wakala kutekeleza majukumu yake aliyopewa 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 

(h) ataharibu kwa makusudi taarifa au mfumo wa taarifa  

(i) ataharibu makusudi vitendea kazi vya kukusanyia kodi; 

(j) atashidwa kwa namna yoyote kutekeleza Sheria Ndogo hizi; 

 

Kufifilisha 

kosa 

10. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza faini 

isiyopungua  shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi laki 

tano (500,000) mtu yeyote iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari yake 

mwenyewe na kujaza fomu maalum iliyoambatanishwa kwenye 

jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi na kuwa tayari kulipa ushuru 

pamoja na faini anayodaiwa kwa mujibu wa Sheria. 
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Adhabu 11. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa 

faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi 

milioni moja (Tsh 1,000,000/=) au kifungo kisichopungua miezi 

kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne (24) au adhabu zote 

mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo. 
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_____ 

 
JEDWALI LA KWANZA 

_____ 
 

(Limetungwa Chini ya Kifungu cha 6(1)) 

 

Na Aina ya Biashara Kiwango Muda 

1. Saloon Kiasi kisichopungua 50,000/= 

na kisichozidi 108,000/= 

mwaka 

2. Gereji na karakana Kiasi kisichopungua 50,000/= 

na kisichozidi 108,000/= 
mwaka 

3. Duka la jumla Kiasi kisichopungua 50,000/= 

na kisichozidi 108,000/= 
mwaka 

4. Duka la rejareja Kiasi kisichopungua 50,000/= 

na kisichozidi 108,000/= 
mwaka 

5. Bucha Kiasi kisichopungua 50,000/= 

na kisichozidi 108,000/= 
mwaka 

6. Bar Kiasi kisichopungua 50,000/= 

na kisichozidi 108,000/= 
mwaka 

7. Grosary Kiasi kisichopungua 50,000/= 

na kisichozidi 108,000/= 
mwaka 

8. Biashara na huduma 

nyingine 

Kiasi kisichopungua 50,000/= 

na kisichozidi 108,000/= 
mwaka 
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________ 

 

JEDWALI LA PILI 

________ 

 

 

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 

________ 

 

 

(Chini ya kifungu cha 10) 

 

Mimi …………………… nakiri mbele ya ………….ambaye ni Mkurugenzi  wa Halmashuri ya 

Manispaa ya Ubungo kwamba mnamo tarehe …… ya Mwezi ……. Mwaka …… nilitenda kosa la 

kukiuka  masharti ya kifungu cha …… cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma ) za Halmashauri ya 

Manispaa ya Ubungo za Mwaka 2019.  

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo, niko tayari kulipa kiasi 

cha ushuru ninaodaiwa pamoja na faini iliyoelekezwa kwenye Kifungu 10 cha Sheria Ndogo hizi. 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO YANGU YA HAPO JUU NI YA KWELI NA 

NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KWA KADRI YA UFAHAMU WANGU 

 

Leo tarehe…………. ya Mwezi…………  Mwaka ………………….  

Jina………………………………..  Saini……………………………………. 

 

Mbele ya : 

 

Jina: …………………………………………… 

Cheo: …………………………………………. 

Saini: ………………………………………….. 
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Nembo na muhuri wa Halmashauri ya Ubungo umebandikwa kwenye Sheria 

Ndogo hizi kwa kufuata Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Baraza la 

Madiwani uliofanyika mnamo tarehe 15 mwezi Mei, 2018. 

 

…………………………………………………………….. 

JOHN LIPESI KAYOMBO 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa Ubungo 

 

…………………………………………. 

BONIFACE JACOB 

Mstahiki Meya, 

Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo 

 

NAKUBALI, 

 

Dodoma,                                                   ………………………………………. 

   05 Machi, 2019                                                             SELEMANI S. JAFO (MB.), 

                                                                 Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala 

za                                                                                  Mikoa na Serikali za Mitaa 

 

 

 

 

 L.S 


