TANGAZO LA SERIKALI NA…………….la tarehe………..

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI)

(Sura 288)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89
 SHERIA NDOGO ZA (AFYA NA USIMAMIZI  WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA UBUNGO, 2021
SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI
	Jina na mwanzo wa kuanza  kutumika
	1.
	
	Sheria hizi Ndogo za (Afya na Usimamizi wa Mazingira) za Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo za Mwaka 2021 zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.



	Matumizi 
	2.
	
	Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo.




	Tafsiri 

Sheria Na. 1 ya 2009 


	3.
	Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo:-

“Ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri kwa ajili ya Huduma, Vibali au Leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri 

“Adha”maana yake ni hali yoyote mbaya yenye kuleta madhara juu ya afya ya watu kwa ujumla.

“Afya” maana yake ni hali timilifu ya kimwili, kiakili na kijamii na wala sio tu kutokuwa na ugonjwa au ulemavu.

“Afya ya mazingira” maana yake ni sayansi ya afya ya umma inayoangalia mahusiano kati ya binadamu na mazingira anayoishi na kuboresha afya na utimilifu wa afya yake na kuwezesha jamii kuishi katika mazingira salama.

“Afisa Afya ya mazingira” ni afisa ambaye anashughulikia afya ya mazingira.

“Afisa Bustani” Ni Afisa aliyepewa dhamana ya kusimamia bustani maeneo ya wazi, mizunguko ya barabara (Round abouts), na maua yaliyo kati na kando ya barabara katika Halmashauri.

“Afisa Mazingira” Ni Afisa yoyote aliyepewa dhamana ya kusimamia mazingira kwa mujibu wa Sheria ya Mazingira Na. 20 ya Mwaka 2004.

“Afisa Misitu” Afisa yeyote aliyepewa dhamana ya kusimamia Misitu, Miti, Bustani za Miti na Maua, na maeneo ya wazi katika Halmashauri.

 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Umma atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

“Chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa au kunywewa na binadamu isipokuwa madawa, hii ni pamoja na:-

(a) kitu chochote kinachotumika katika matengenezo ya    chakula;

(b) kitu chochote kinachoongeza ladha ya chakula;

(c) kitu chochote kinachobadili rangi ya chakula (binzari na vingine vinavyofanana na hivi);

“Chanzo cha maji” Ni eneo lolote ambalo limetunzwa kwa ajili kua chanzo cha maji (Catchment Area) kwa matumizi ya jamii.

“Choo cha kuvuta” maana yake ni choo ambacho kimejengwa na kuunganishwa na maji na kuwa na kifaa kinachoweza kusukuma maji kwa ajili ya kuondoa uchafu hadi mahali palipoandaliwa;
“Choo bora” maana yake ni choo chochote cha maji chenye sakafu inayosafishika, banda imara la kudumu, limeezekwa, lina mlango imara, bomba la kutolea hewa chafu na lenye mfuniko kwenye tundu la choo na shimo salama na safi kwa ajili ya kutupa kinyesi na mkojo wa binadamu, lililojengwa kwa vifaa vya kudumu.

“Choo cha Umma” maana yake ni choo kilichojengwa na Halmashauri au wakala wake au mtu binafsi au kampuni  kwa matumizi ya umma na kuthibitishwa na Halmashauri na kuthibitishwa na baraza la afya la mazingira;

 “Eneo la wazi” maana yake ni eneo lililo chini ya Halmashauri ambalo limekatazwa kufanyia shughuli ambayo haihusiani na matumizi yaliyokusudiwa;

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya  Ubungo;

“Hati ya usafi” maana yake ni hati itakayotolewa na Afisa Mwidhiniwa inayothibitisha kukaguliwa kwa maeneo yote yaliyotajwa katika Sheria Ndogo hizi kulingana na Sheria ya Afya ya Jamii ya mwaka 2012 na kanuni zake:

“Hifadhi ya Mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa ardhi, mimea, hewa, viumbe hai na visivyo hai na vyanzo vya maji      kwa kuzingatia masharti na maelekezo ya Sheria ndogo hizi au sheria nyingine zinazohusu mazingira;

“Jengo la biashara” maana yake ni jengo lolote lililojengwa na kuidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya kufanya shughuli za biashara;

 “Kamati ya Mazingira” maana yake ni kamati iliyoundwa kwa mujibu wa Sheria ndogo hizi  kusimamia shughuli za usafi wa mazingira;

“Kaya” maana yake ni familia ya watu akiwemo baba, mama, mtoto au watoto na mtu mwingine yeyote anayeishi na familia hiyo, au watu wanaokaa katika nyumba moja au ndani ya chumba kimoja na kuishi kama familia na kula chungu kimoja au mtu yeyote anayeishi peke yake katika chumba au nyumba;

‘Kelele” maana yake ni kero isababishwayo na sauti ambayo kwa asili inakataliwa au ile ambayo inaweza kusababisha athari mbaya kwa afya ya binadamu au mazingira, sauti ya aina hii pia inaweza kubainishwa na kamati ya taifa na viwango kwa mujibu wa sheria ya mazingira Na. 20 ya mwaka 2004.

“Kero au chukizo” maana yake ni kitu chochote ambacho kipo katika hali yoyote iwe kinatumika, kimewekwa, kimejengwa, au ni kichafu kiasi cha kusababisha:-

(a) Hatari kwa viumbe na maisha ya binadamu.

(b) harufu mbaya au harufu ya kuudhi au kuleta kinyaa

(c) kuzaliana kwa wadudu na wanyama hatari kama vile inzi, mende, sisimizi, panya, nyoka, nyuki, kunguni au viumbe wengine hatari;

magonjwa kwa binadamu,kuhifadhi mbu,nzi,panya na viumbe wenye madhara; 

‘Kibali” maana yake ni idhini ya maandishi inayotolewa na Halmashauri kwa mujibu wa sheria ndogo hizi.

“Kikundi cha Mazingira” maana yake ni kikundi chochote cha watu kilichosajiliwa kufanya usafi na usimamizi wa mazingira na udhibiti wa uharibifu wa mazingira katika maeneo ya Halmashauri

“Kikundi cha usafishaji maaa yake ni kikundi chochcote cha watu kilichosajiliwa kufanya usafi wa mazingira na hasa za udhibiti wa uharibifu wa mazingira katika maeneo ya Halmashauri

“Kituo cha taka” maana yake ni eneo maalum lililowekwa na Halmashauri kwa madhumuni ya kuweka taka ngumu kabla ya kusafirishwa hadi kwenye dampo la taka ngumu la Halmashauri;

“Kituo cha maji machafu” maana yake ni sehemu maalumu iliyotengenezwa kwa ajili ya ukaguzi wa mfereji ambao una mfuniko usioruhusu hewa kutoka.

“Kizimba cha taka” ni eneo lililowekwa na Halmashauri kwa ajili ya kuhifadhi taka ngumu

“Kuchakata Taka” maana yake ni kuchambua, kuzitenganisha, kuzibadilisha na kuwa kitu kingine au kutoa zao jingine lenye manufaa kwa jamii.

“Kutupa taka ngumu” maana yake kukusanya taka zote zinazozalishwa na kaya, kampuni, sehemu ya biashara, ofisi, taasisi, ofisi ya serikali n.k na kuzipeleka hadi kwenye jalala la Halmashauri, jalala kuu kwa madhumuni ya kuzitupa ndani ya jalala kwa mujibu wa kanuni zilizowekwa na Halmashauri;

‘Kuvuna Msitu’ maana yake ni kufyeka, kukata au kung’oa miti au visiki.

“Mabwawa ya maji taka” maana yake mabwawa yaliyojengwa kwa madhumuni ya kuhifadhi na kuchakata maji taka yanayotokana na kuosha vyombo, kutoka vyooni, kutoka bafuni, kufua nguo, kuosha nywele au shughuli zozote za nyumbani, viwandani na kwenye taasisi mbalimbali.

“Madini ya Ujenzi” Ni aina zote za madini ya ujenzi yaliyoainishwa katika Sheria ya Madini.

‘Maeneo nyeti”maana yake ni maeneo oevu, mitelemko ya milima, misitu au maeneo maalumu yaliyotengwa kwa minajili ya misitu au bustani.

‘Maji’ maana yake ni kama ilivyotafsiliwa katika Sheria ya Usimamizi Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004, na ni pamoja na maji ya kunywa ya mito, vijito, maji yanayotiririka, yaliyohifadhiwa, yaliyo katika visima, mabwawa, mifereji, madimbwi, maziwa, bahari, maji yaliyoko chini ya ardhi, na maji yaliyoko katika mkondo wa asili.

 “Maji taka” Maana yake maji yenye mchanganyiko wa kinyesi, mkojo, na maji kutoka masinki ya kuogea, kutema mate na kunawia mikono, pamoja na maji yenye mchanganyiko wa vitu vingine vyenye asili ya chemikali au visisvyo na chemikali. 

“Mazalio ya wadudu” maana yake ni mazingira ambayo wadudu huzaliana au kuishi kwa minajiri ya kufanya mzunguko wa maisha na baadae huleta madhara kwa binadamu na mazingira wanamoishi.

“Mazao ya misitu” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa chini ya kifungu cha 2 cha sheria ya Misitu na ni pamoja na kitu chochote kinachopatikana au kuzalishwa pamoja na miti, mazao yanayoota kupatikana msituni, ambao ni pamoja na mianzi, magamba, mkaa, kuni, miti, fito, mbao, mbegu za miti, nta, asali, utaa, matunda, upapi, majani ya kulalia wanyama, majani, mizizi, gundi, utomvu, maranda, matete, kamba, makuti (mawale), nyuzi za wanyama, mimea (miti) na kitu chochote chenye uhai au kisicho na uhai kitakachotangazwa katika gazeti la Serikali kuwa ni zao la misitu;

“Mazingira” maana yake ni masuala yote yanayohusisha maumbile halisi yawazungukao binadamu ikiwa ni pamoja na hewa, ardhi, maji, tabia ya nchi, sauti, mwanga, harufu, radha, vijiumbe, hali za kibaiolojia za wanyama na mimea, rasilimali za kitamaduni na masuala ya uchumi jamii na binadamu na inahusisha mazingira asilia na yaliyoundwa na binadamu na jinsi yanavyoingiliana. 

“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anaejishughulisha na ufugaji mifugo katika eneo la Halmashauri.

“Mgahawa wa nje ya jengo” maana yake ni shughuli zote za uuzaji wa chakula na vinywaji zinazofanyika katika sehemu ya nje ya jengo maalum la mgahawa au hoteli

“Misitu” maana yake ni eneo la ardhi ambalo limefunikwa angalau kwa asilimia 10 na miti, uoto wa asili au uliopandwa, au asilimia 50 au zaidi ya vichaka na miti inayoota au ambayo itajumuisha na yote ya misitu ya hifadhi ambayo itatangaza chini ya sheria za misitu na mazao yote ya misitu ikijumuisha majani na nyasi ndani ya eneo la Halmashauri.

“Mkaguzi wa Mazingira (Environmental Inspector)” Ni Afisa aliyepewa dhamana ya Ukaguzi wa Mazingira kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Mazingira Na. 20 ya Mwaka 2004.

“Mifugo” maana yake ni wafanya wote wafugwao na binadamu kama vile mbwa, ng’ombe, punda, nguruwe, mbuzi, kondoo na kuku.

 “Mkazi” maana yake ni mtu yeyote anayeishi katika eneo la Halmashauri na ambaye ana kaya au anaishi katika kaya au taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Ubungo pamoja au Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Mmiliki” maana yake ni mtu yeyote ambaye ana miliki ardhi, sehemu za starehe, nyumba za kulala wageni, nyumba za kuuzia vyakula, kumbi za starehe, mpangaji, wakala wa mpangishaji wa nyumba au jengo na makazi yoyote ndani ya eneo la Halmashauri;

‘Mvuvi” maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na shughuli za uvuvi wa samaki na ukusanyaji wa mazao yake.

“Mzalishaji wa taka ngumu” maana yake ni mtu yeyote, kaya, taasisi, biashara, kiwanda ambaye katika kutekeleza shughuli zake huzalisha taka ngumu;

“Mtandao wa maji taka”maana yake ni mfumo wa bomba kuu lililijengwa kwa madhumuni ya kupokea na kusafirisha taka miminika toka kwenye mifereji ya maji na kuyapeleka kwenye mabwawa ya maji taka au baharini;

“ Mzalishaji wa maji taka” maana yake ni mtu,shirika,kiwanda au taasisi ambapo shughuli zake huzalisha maji taka;

“Pipa la taka” maana yake ni chombo chochote chenye mfuniko kinachoweza kuhifadhi taka ngumu zinazozalishwa majumbani, sehemu za biashara, maofisini ili zisisambae na kuchafua mazingira;

‘Rasilimali”maana yake ni kitu chochote cha asili au urithi, au hali yeyote katika Halmashauri.

“Raslimali za Asili” maana yake ni kitu chochote cha asili (Urithi) au hali yoyote ile katika ardhi ya halmashauri chenye manufaa kiuchumi na kijamii.

“Sehemu ya kufulia” maana yake ni eneo au jengo au chumba maalum kilichotengwa kwa ajili ya kuoshea au kufulia nguo.
“Taka” maana yake ni kitu chochote ambacho baada ya kukitumia hakina thamani kwa wakati huo na uwepo wake katika eneo hilo unaweza kusababisha chukizo la kiafya na kuhatarisha afya ya jamii;

“Taka miminika” maana yake maji yaliyokwisha tumika au chafuliwa kwa namna yoyote ile ambayo yanajumuisha maji machafu toka chooni, bafuni, jikoni, viwandani, maji yaliyooshewayo vyombo, maji yaliyofuliwa nguo, kuosha nywele, kuoshea vyakula na yaliyopigiwa deki na kutoka kwenye taasisis mbalimbali.

“Taka Ngumu” maana yake ni kitu chochote ambacho kinaoza au kutooza baada ya kutumika.

 “Taka za Majumbani” maana yake ni mabaki ya chakula, maganda ya matunda, majivu, kinyesi cha mifugo, taka za bustani,  nguo chakavu, karatasi za aina mbalimbali na vitu vingine ambavyo baada ya kuvitumia hutupwa;

“Taka za Viwandani” maana yake ni taka maji au taka ngumu zitokanazo na shughuli za viwandani.

“Tathmini ya athali kwa mazingira”

maana yake ni uchunguzi wa hatua unaofanywa kubaini iwapo programu,shughuli,au mradi utakuwa na madhara kwenye mazingira
“Uchafu Hatari” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa  katika Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004;

“Uchunguzi wa Afya” maana yake ni hali ya mtu kupima afya yake kwa kuchukuliwa vipimo vya ndani na nje ya mwili ili kubaini kuwepo kwa vijidudu vya magonjwa vinavyoweza kuleta maambukizi;

“Ufugaji Endelevu” maana yake ufugaji unaofuata taratibu kwa mujibu wa sheria ya mifugo.

“Ufugaji wa ndani” maana yake ni ufugaji wa mifugo ndani ya nyumba, banda au zizi ndani ya  eneo lililoruhusiwa na Halmashauri;

“Ugonjwa wa kuambukiza” maana yake ni ugojwa wowote uambukizao kutoka kwa mtu na mtu au mtu kwa mnyama, mtu kwa mdudu mfano kifua kikuu, 

\kimeta, safura, surua,kipindupindu, uti wa mgongo n.k

“Vitu hatari” maana yake ni vitu vyote vilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, ni pamoja na kemikali yoyote, taka gesi, madawa, vidonge, mimea, wanyama au viumbe au visivoonekana na ambavyo ni hatari kwa afya ya binadamu,maisha au mazingira;

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu, kampuni, taasisi au shirika aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Wasaidizi wa Kutunza Mazingira (Street Environmental Volunteer)” maana yake ni pamoja na Askari JKT, askari wa jeshi la akiba (mgambo), Watu binafsi ambao wameteuliwa kusimamia shughuli za usafi na utunzaji wa mazingira kwa mujibu wa Sheria ndogo hizi.

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Tawala za mikoa na Serikali za mitaa;.



	
	
	
	‘’Usafi wa mazingira’’ maana yake hali ya kuondoa uchafu katika maeneo mbalimbali. 

	SEHEMU YA PILI

WAJIBU WA HALMASHAURI KATIKA USIMAMIZI WA AFYA, USAFI  NA MAZINGIRA

	Uwezo wa Halmashauri


	4. 


	Halmashauri itakuwa na uwezo wa;

(1) Kusimamia utekelezaji wa shughuli za usafi afya na mazingira,

(2) Kutoa elimu kwa wananchi juu ya umuhimu wa kufuata kanuni za  afya ,  usafi na kutunza mazingira

(3) kuteua mtu yeyote, Wakala,  kikundi, Taasisi kutekeleza shughuli za usimamizi wa afya, usafi na mazingira kwa niaba ya Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi

(4) Kufanya ukaguzi  ili kubaini endapo kanuni za afya, usafi na utunzaji wa  mazingira zinazingatiwa ndani ya eneo la Halmashauri

(5)  kumchukulia hatua za kisheria  mtu  yoyote anayekiuka Sheria Ndogo hizi au sheria nyingine  inayohusiana na afya, usafi na usimamizi wa mazingira zilizotungwa na Bunge.
(6) Kutunga kanuni, miongozo  au kutoa  maelekezo yatakayosaidia  kulinda Afya, usafi na Usimamizi wa Mazingira ndani ya eneo la Halmashauri
(7) Kuingia mkataba na mtu yeyote, taasisi au Kampuni kutelekeza shughuli za usimamizi wa afya, usafi na mazingira kwa niaba ya Halmshauri katika eneo ndani ya Halmashauri. 


	Ada ya Uzoaji taka
	5
	
	Halmashauri itatoza Ada ya taka katika kufanikisha utekelezaji wa Usimamizi wa Mazingira kama ilivyo orodheshwa kwenye Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.

	Uteuzi wa Wakala
	6
	
	Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua Wakala kukusanya Ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.


	Wajibu wa Wakala
	7.
	
	Wakala aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 6 cha Sheria Ndogo hizi atakuwa na wajibu wa:-



	
	
	(a)
	Kukusanya Ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa kiwango kilichoidhinishwa chini ya Sheria Ndogo hizi.



	
	
	(b)
	Wakala atakusanya Ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri. 



	
	
	(c)
	Atekeleze yote yaliyomo kwenye mkataba.



	SEHEMU YA TATU

                        USAFI  WA MAZINGIRA



	Wajibu wa kufanya usafi wa mazingira
	8.
	(1)
	Ni wajibu wa kila mkazi au mfanyabiashara anayemiliki jengo au eneo la biashara kuhakikisha kwamba;

(a)  majani yanayozunguka jengo lake au makazi  yanakatwa au kupaliliwa katika eneo lote hadi mwanzo wa mipaka ya barabara ya mbele ya nyumba yake au eneo lake;

(b) takataka ngumu zote ikiwa ni pamoja na mifuko ya plastiki  zitakusanywa, kuhifadhiwa na kupelekwa katika eneo lililoruhusiwa na Halmashauri;

(c) majitaka yanaelekezwa ndani ya mfumo wa                      majitaka (sewerage systeam) 

(d) Ataboresha na kupaka rangi ya jengo lake kila inapochakaa

(e) Atakuwa na choo kilicho bora  na kisafi wakati wote 

(f) Atashiriki siku ya usafi ya Jumamosi ya kila mwisho wa mwezi

(g) Ataondoa uchafu ikiwemo mchanga, majani, nyasi au vitu vingine vinavyofanana na hivyo katika mifereji ya maji ya mvua inayomzunguka au   kupita kando ya nyumba yake au eneo la biashara yake, kiwanja chake na kuhakikisha mifereji hiyo inakuwa safi wakati wote

(h) Atakuweka taa yenye mwanga nje ya jengo analoishi au analolitumia kwa shughuli yoyote na atatakiwa kuiwasha wakati wa usiku.

(i) Kuhakikisha kuwa hakuna mkusanyiko wa maji, maji machafu, takataka au kitu chochote cha majimaji au kigumu ambacho kinaweza kuathiri upitishaji wa maji ya mvua na hivyo kuruhusu kuwepo wa mazalia ya mbu au wadudu wengine wenye madhara kwa afya ya binadamu.  na mazingira kwa ujumla.


	Biashara ya matunda 
	9.
	Ni wajibu wa kila mfanyabiashara wa matunda anatakiwa kuhakikisha kuwa ana kifaa maalum cha kuhifadhia maganda au mabaki ya matunda.



	Upulizaji dawa/ kuangamiza wadudu (fumigation)
	10.
	Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha biashara ya upuliziaji dawa au biashara ya kuuwa wadudu au wanyama waharibifu katika nyumba yoyote au mahali popote bila kuwa na cheti cha taaluma kinachotambuliwa na Serikali na awe amelipia ada ya kibali  kutoka Halmashauri kama ilivyoainishwa katika jedwali la kwanza la sheria ndogo hizi



	Matengenezo ya magari, pikipiki, mitambo na kuegesha magari mabovu
	11. (1) Matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo yatatakiwa kufanyika kwenye karakana, gereji au maeneo yaliyoruhusiwa baada ya kupata kibali rasmi kutoka Halmashauri.



	
	(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote;

(a)  Kutengeneza gari, pikipiki au mtambo wowote katika eneo la makazi, eneo la wazi au eneo ambalo halikutengwa kwa shughuli hiyo. 



	
	
	(b)  Kuegesha magari mabovu kwenye njia ya miguu, mtaa, uchochoro, mtaro, maeneo ya wazi au barabarani na kusababisha adha kwa wakazi au watumiaji wa njia hiyo.



	
	
	(c) Kufanya biashara ya kuosha gari, pikipiki au mtambo wowote katika eneo la makazi, eneo la wazi au eneo ambalo halikutengwa kwa shughuli hiyo au kuruhusu eneo lake kutumika kwa shughuli za kuosha vyombo vya moto katika maeneo ambayo hayakutengwa kwa shughuli hizo bila kupata kibali rasmi kutoka Halmashauri.


	Udhibiti wa ubebaji kokoto, mawe  na mchanga

Ufuaji wa nguo
	12

13
	1

2
	Mtu yeyote atakayesafirisha mawe, mchanga au kokoto katika eneo la Halmashauri atahakikisha kuwa chombo anachotumia kusafirisha kimefunikwa ili kuzuia kumwagika na kuchafua mazingira.

Mtu yeyote hataruhusiwa kuchimba madini ya Ujenzi bila kuwa na kibali cha madini 

Ni wajibu kwa mtu yeyote anayefanya biashara ya kufua nguo kupata hati ya usafi kabla ya kuanza biashara hiyo.


	USIMAMIZI  WA MAZINGIRA

	Wajibu wa kulinda na kutunza vyanzo vya maji
	14
	1   


	Halmashauri itakuwa na wajibu wa;

(a)  kusimamia na kulinda vyanzo vya maji.

(b) kuchukua hatua kali za kisheria dhidi ya mtu yoyote atakayeharibu chanzo cha maji, kuchafua chanzo cha maji au kushindwa kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji bila sababu ya msingi.

(c) kupanda miti isiyonyonya maji katika vyanzo vya maji kwa kuzingatia maelekezo ya kitaalamu.

	
	2. Ni marufuku kwa mtu yeyote:-

(a) kunawa, kuoga au kufulia nguo au kunywesha mifugo karibu au kwenye chanzo cha maji kama vile chemchem, kisima au chanzo kingine chochote cha maji au kunywesha mifugo kwenye chanzo.

(b) kujenga boma la mifugo karibu au kuruhusu mkojo au maji machafu kuelekea kwenye au karibu na chanzo cha maji kwa matumizi ya binadamu.

(c) kufuga mifugo ya aina yoyote bila kibali cha Halmashauri; au kuacha mifugo au kusababisha mifugo kuzurura hovyo mitaani; barabarani au kuchungwa kwenye eneo lolote lisiroruhusiwa.
(d)  kuanzisha na kufanya shughuli za aina yoyote ndani ya mita 60 katika maeneo yote oevu na chepechepe kama vile mto Msimbazi na maeneo yote kama Ukanda wa kijani.

(e)  kulima, kukata miti, kuchunga mifugo katika umbali wa mita 60 toka vyanzo vya maji au kujenga, kufanya jambo lolote linaloharibu kwa namna yoyote chanzo cha maji na hifadhi ya mazingira.

(f) kumiliki eneo la chanzo cha maji cha asili isipokuwa Halmashauri.

(g) kuelekeza mabomba ya maji machafu kwenye Mito, mabwawa, ziwa, visima, mifereji, chemchemi au sehemu yoyote ambayo ni chanzo cha maji kwa ajili ya matumizi ya binadamu na wanyama au viumbe vingine vilivyo hai.

(h) kuunganisha maji ya mvua na maji taka au kutapisha choo na kutiririsha vinyesi vya mifugo au binadamu kwenye chanzo cha maji au mfereji wa maji ya mvua.
(i) kuweka kitu chochote chenye sumu kwenye chanzo cha maji ambayo yanatumiwa na binadamu au kiumbe chochote chenye uhai.

	Kuchoma au kusababisha moto 
	15.-(1) Ni marufuku kwa mtu yoyote:-

(a)  kuchoma moto kwa namna yoyote ile katika maeneo yaliyoko eneo la Halmashauri; 

(b) kuchoma moto taka ndani ya eneo la Halmashauri; au

(c) kuandaa shamba kwa njia ya kuchoma  moto

2. Iwapo moto mkubwa utatokea katika eneo la Halmashauri, kiongozi wa eneo husika atawajibika kutoa ishara ya hatari kwa kutumia njia iliyozoelekea na kuhamasisha wakazi wa eneo hilo kwenda kuzima moto huo.

3. Kila mkazi wa eneo hilo atawajibika kushiriki katika zoezi la kuzima moto huo endapo atatakiwa kufanya hivyo na kama atashindwa kushiriki katika zoezi la kuzima moto bila sababu za msingi atakuwa ametenda kosa.



	Uchafuzi wa anga hewa kwa moshi
	16. Ni marufuku kwa mtu yoyote, mfanyabiashara, hospitali,taasisi, kaya, jengo au shughuli za viwanda kuchafua anga hewa “Air pollution” kwa kuachilia moshi angani unaoweza kuleta madhara kwa binadamu, mimea na viumbe hai. 



	Ukataji miti
	17.(1) Ni marufuku kwa mtu yoyote kukata miti katika eneo la Halmashauri kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote bila kupata kibali.

(2) Halmashauri itatakiwa kuhakiki kama miti inayovunwa imekomaa na inafaa kwa ajili ya matumizi

(3) Ni marufuku kwa mtu yoyote kuvuna miti katika msitu ambao umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe maalumu ambao ni rasilimali ya Taifa.

(4) Mtu yoyote anaetaka kuvuna miti kwa ajili ya kuchoma mkaa, mbao au kuni atatakiwa kuwa na eneo maalum lililoidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya kazi hiyo na atatakiwa kulipa ada ijulikanayo kama ada ya uchafuzi wa mazingira kwa kiwango kilichoainishwa kwenye Jedwali la tatu la Sheria Ndogo hizi.


	Wajibu wa kupanda miti
	18.-(1) (a)Ni wajibu wa kila mkazi ndani ya eneo la Halmashauri kupanda na kutunza miti katika eneo lake, makazi yake au shamba au mashamba anayoyamiliki

(b) kila mmiliki wa jengo la makazi au biashara atawajibika kutunza na kupanda miti katika eneo hilo kama inavyofafanuliwa katika Jedwali la nne la Sheria Ndogo hizi.



	
	2. Ni marufuku kwa mtu yeyote kukata miti isipokuwa kwa kibali Manispaa



	Uhifadhi na utunzaji Bustani za Halmashauri
	19. Ni marufuku kwa mtu yeyote kufanya biashara yeyote au kujenga chochote katika eneo la Bustani zote za Halmashauri.


	Ushirikishaji wa jamii katika uhifadhi na utunzaji wa mazingira
	20. Mkurugenzi anaweza kutoa kibali kwa mtu yeyote, taasisi, kikundi binafsi au asasi ya kiraia, ndani ya Halmashauri katika ngazi ya Mtaa, Kata au Wilaya katika kuboresha bustani, eneo la wazi, kusimamia uhifadhi na usimamizi wa mazingira.



	Tathimini ya athari kwa mazingira na jamii
	21.-(1) Miradi yote inayotekelezwa ndani ya Halmashauri haitaendelezwa bila kufanyiwa tathmini ya athari ya mazingira.

(2) Kila mpendekezaji wa mradi atawajibika kulipa Halmashauri asilimia kumi (10%) ya gharama ya tathimini ya athari za mazingira kama ada ya ukaguzi na usimamizi wa mradi husika.


	Uhifadhi wa mazingira ya bahari na udhibiti wa rasilimali zake  
	22. Ni marufuku kwa mtu yeyote:-

(a) kutumia uvuvi wa juva, baruti, sumu au mkuki;

(b)kuvulia nyavu ya (“ring net”) kwenye maji mafupi au kwenye miamba;

(c) kuvua, kuokota, kuchukua au kufanya kitendo chochote kwenye maeneo tengefu ya samaki isipokuwa kwa kibali maalum cha Halmashauri;

(d) kuvua samaki bila kuwa na leseni ya uvuvi;

(e) kutumia chombo cha uvuvi kisichokuwa na namba za usajili pamoja na leseni ya chombo hicho; au 

(f) kufanya biashara, kupiga picha kwenye ufukwe bila kibali cha Halmashauri.

	Udhibiti wa kelele kwa shughuli mbalimbali za kijamii
	23. Mtu yeyote haruhusiwi kusababisha au kufungulia kwa kelele kupita kiasi iwe muziki, kelele za kiwanda, jenereta au kitu kingine chochote (sound pollution) bila kupata kibali cha Afisa Mwidhiniwa.

	Makosa yanayotokana na uharibifu wa misitu
	24. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa:-

(a) atachoma au kusababisha moto misitu bila ya kibali;

(b) atashindwa kushiriki katika kuzima moto:

(c) atavuna mazao ya miti katika misitu iliyohifadhiwa bila kibali;

(d) atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali;

(e) atafyeka nyasi, kung’oa visiki kwenye misitu bila kibali;

(f) atachunga mifugo kwenye eneo lolote lililopandwa miti au misitu iliyohifadhiwa kama bustani ya mtu;

(g) atakata miti au kuchungia mifugo kwenye miti ailiyopandwa kwa ajili ya kuzuia mmomonyoko wa udongo au kinga upepo;

(h) atabandua magome ya miti kwa ajili ya kueneza vilindo, mzinga na vitu vingine bila ya kuwa na vibali; au

(i) Atalima au kukata miti katika vyanzo vya maji, milima, kando ya njia, makorongo na sehemu nyingine zozote zinazohifadhiwa ili kupunguza mmomonyoko wa udongo.



	Makosa yatokanayo na uharibifu au uchafuzi wa bahari na rasilimali zake
	25. Mtu yoyote atakuwa ametenda kosa endapo:-

(a) atatumia juva, baruti, sumu au makuki kuvua;

(b) atavua kwa kutumia nyavu (ring net) kwenye maji mafupi au kwenye miamba;

(c)atavua, kuokota, kuchukua au kufanya kitendo chochote kwenye maeneo tengefu ya samaki isipokuwa kwa kibali maalumu cha Mkurugenzi;

(d) atavua samaki bila kuwa na leseni ya uvuvi;

(e) atatumia chombo cha uvuvi kisichokuwa na namba za usajili pamoja na leseni ya chombo hicho; au

 (f) atafanya biashara, kupiga picha kwenye ufukwe bila kibali cha Mkurugenzi.


	SEHEMU YA NNE

USIMAMIZI WA AFYA YA MAZINGIRA



	Usalama wa maji ya kunywa.
	26. Ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha kwamba maji yote yanayotumika kwa kunywa ni safi na salama kwa kuyachemsha bila kujali yametoka kwenye chanzo gani cha maji. 



	Usalama wa maji ya visima
	27. Ni wajibu wa kila mmiliki wa kisima kuhakikisha maji ya kisima yamepimwa ili yawe salama kwa matumizi

	Utengenezaji, na uuzaji vyakula.
	28. Ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza, kuchoma, kupika, kuchemsha au kuuza chakula cha aina yoyote mahali popote au kwenye nyumba yoyote mpaka awe ametimiza masharti na kanuni za afya na amepata kibali kutoka kwa Afisa Afya wa Halmashauri. 



	Uuzaji vyakula vilivyopikwa.
	29. Ni wajibu wa kila mtu anayeendesha biashara ya vyakula vya kupikwa au kukaangwa kuhakikisha kwamba vyakula hivyo vinahifadhiwa kwenye sanduku lililotengenezwa kwa mbao safi na kuwekwa kioo kuzuia inzi, vumbi na wadudu waletao madhara kwa afya ya binadamu.


	Usalama wa vyakula.
	30.-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza vyakula visivyopikwa vikiwa vimewekwa chini, vyakula vyote vitatakiwa kuwekwa juu ya meza. 



	
	(2) Ni marufuku kupanga vyakula nje ya duka la vyakula.


	Uzuiaji wa shughuli mbalimbali wakati wa Magonjwa ya mlipuko
	31. Afisa Mwidhiniwa anaweza kutoa amri ya kuzuia shughuli yoyote isifanyike kama vile utengenezaji wa vyakula, pombe, mijumuiko, sherehe na mikusanyiko yoyote kwa kutangaza kwa njia ya kipaza sauti, maandishi au kupitia vyombo vya habari endapo atakuwa na sababu ya kuamini kwamba shughuli hiyo inaweza kusababisha kuenea kwa magonjwa ya mlipuko na kuleta athari kwa maisha ya binadamu. 



	Ukamataji wakati wa zuio
	32.-(1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kumkamata mtu yeyote ambaye atakaidi amri ya zuio la kufanyika kwa shughuli ya uuzaji wa vyakula wakati wa magonjwa ya mlipuko.



	
	(2) Endapo mtu aliyekamatwa alikuwa anauza vyakula ambavyo vinaharibika kwa haraka Halmashauri itaharibu vyakula hivyo.



	
	 (3) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1) na (2), endapo vyakula vilivyokamatwa vitakuwa haviharibiki kwa haraka Halmashauri itakuwa na jukumu la kuvihifadhi  hadi mwisho wa amri ya zuio.  

(4) Halmashauri haitahusika na gharama zozote zitakazotokea isipokuwa kama uharibifu huo utakuwa umesababishwa kwa uzembe wa Afisa wa Halmashauri. 



	Machinjio na maduka ya nyama
	33.-(1) Ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la kuuzia nyama kuhakikisha kwamba duka lake;

(a) ni jengo la kudumu lililosakafiwa kwa kuweka sakafuni na ukutani   marumaru nyeupe hadi urefu wa futi 6 kutoka usawa wa sakafu, 

(b) lina maji safi, na   misumeno ya kukatia nyama; 

(c) lina kabati ya vioo na jokofu la kuhifadhia nyama na sehemu za mizani; 

(d) lina pipa la kuhifadhia taka taka;.

(e) lina mavazi maalum kwa ajili ya kuendeshea biashara ikiwemo aproni, mabuti meupe na kofia 

(2) Muuzaji yeyote wa nyama atatakiwa kuvaa vazi jeupe pamoja na aproni  nyeupe na sharti awe anapima afya kila baada ya miezi sita;


	Kuchinja na kuuza nyama mahali pasiporuhusiwa
	34. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinja au kuuza nyama ya aina yoyote katika maeneo yasiyokuwa machinjio au maduka ya nyama au katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri.



	Uendeshaji wa biashara ya Nyumba za kulala wageni na Hosteli
	35.-(1) Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba za kulala wageni na hosteli au nyumba za biashara kuhakikisha anapata kibali kutoka Halmashauri kabla hajaanza biashara. 



	
	(2) Endapo mmiliki hajakidhi masharti ya kiafya Halmashauri inaweza kuzuia kibali cha kuendesha biashara ya Nyumba za kulala wageni au hosteli mpaka hapo mmiliki atakapokuwa amekidhi masharti yaliyotolewa na Halmashauri.


	Mahitaji ya nyumba ya wageni na Hosteli
	36. Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya kulala wageni, mgahawa, Hoteli na Hosteli kitatolewa baada ya Halmashauri kujiridhisha kuwa katika majengo hayo kuna;-

(a) mwanga na hewa ya kutosha;

(b) nafasi na vifaa (samani ) za kutosha;

(c) mfumo wa uondoshaji wa maji taka na taka ngumu wa kuaminika;

(d) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake;

(e)  vyoo na mabafu kwa jinsia zote;

(f) vifaa vya zima moto;

(g)  tanki la kuhifadhia maji safi; 

(h) Vyoo na bafu vilivyosakafiwa kwa vigae au marumaru na kuta zake zimewekwa vigae kiasi cha futi sita kutoka usawa wa sakafu.

(i) kuwa na jozi zaidi mbili za mashuka, foronya za  za mito na magodoro kwa kila kitanda na ziwe na rangi isiyoficha uchafu;

(j) kuwepo na sehemu maalumu ya kufulia na kuanikia nguo; na

(k) stoo na chumba cha kubadilishia nguo kwa ajili ya wafanyakazi



	Upimaji wa afya
	37.-(1) Ni wajibu wa kila Mfanyakazi wa hoteli, gereji, saluni, kiwanda,wazoa taka, vyoo vya umma, mgahawa, baa, bucha sehemu za kuokea mikate, nyumba za kulala wageni,wafagiaji wa barabara na duka la kuuzia pombe kupima afya katika vituo vya Serikali au vituo vya afya vilivyoteuliwa na Halmashauri  kila baada ya miezi sita. 

	Uwezo wa kukagua
	38.-(1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika jengo lolote wakati wowote wakati wa saa za kazi na wakati wowote inapotakiwa kufanyika kwa ukaguzi maalumu kukagua utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.



	Kufungwa kwa jengo la biashara lisilokidhi masharti ya afya
	39. Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuagiza kufungwa kwa biashara yoyote au jengo ambalo halijakaguliwa au lililokaguliwa na kukutwa limekiuka kanuni na masharti ya afya.



	Ada ya ukaguzi wa afya
	40. Halmashauri itatoza ada ya ukaguzi wa afya ambayo italipwa kwa mwaka kabla ya mwombaji kupewa leseni ya biashara ambayo viwango vyake vitakuwa kama vilivyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi.



	Muda wa kulipa ada
	41
	(1)


	Ada ya ukaguzi wa afya italipwa kila mwanzo wa mwaka wa fedha wa Halmashauri yaani mwezi Julai.

	
	
	(2)
	Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa ada katika kipindi cha miezi miwili baada ya mwaka wa fedha kuanza atawajibika kulipa kiwango hicho pamoja na adhabu ya asilimia hamsini ya kiwango anachodaiwa.


	SEHEMU YA TANO

UDHIBITI TAKA NGUMU


	Udhibiti utupaji wa taka 
	42.-(1) Ni marufuku kutupa taka hovyo katika maeneo ya makazi, biashara, mifereji ya maji ya mvua, hifadhi ya barabara au mahali popote pasipotengwa kwa ajili ya kutupa taka.


	
	2.-Ni marufuku kwa watumiaji wa vyombo vya usafiri binafsi au vya umma kutupa taka nje ya vyombo wanavyotumia na taka zote zitawekwa kwenye chombo cha kuhifadhia taka kilichomo kwenye chombo husika.


	
	3. Ni wajibu wa mtu yeyote au mkazi kuhakikisha kwamba anatupa uchafu au taka katika vyombo maalum vilivyowekwa kwa ajili ya kutunzia taka katika maeneo maalum yaliyotengwa.


	Wajibu wa kuwa na pipa la taka
	43.-(1). Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au mpangaji au mfanyabiashara kuhakikisha kuwa ana chombo imara chenye mfuniko kwa ajili kuhifadhia taka ngumu kabla hazijachukuliwa kwa ajili ya kwenda kutupwa katika eneo lilotengwa kwa ajili ya kuhifadhi taka.


	
	2. Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au mpangaji au mfanyabiashara kuhakikisha kuwa ana chombo imara chenye mfuniko kwa ajili kuhifadhia taka ngumu na kinatumika kwa kazi hiyo  kukitunza na kukilinda.



	
	3.-Ni wajibu wa kila mkazi au mtu yoyote kutunza na kuhifadhi vyombo vya kuhifadhia taka vinavyowekwa na Halmashauri.


	Uanzishwaji wa Vikundi Jamii (CBOs) 
	44.-Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhamasisha uundaji wa Vikundi Jamii (CBOs) na kuvitambua ili kuviwezesha kufanya shughuli za udhibiti wa taka ngumu pamoja na usafi wa mazingira baada ya kuingia mkataba na Halmashauri.

 

	Uhifadhi maji taka
	45
	1.
	Kila mmiliki wa nyumba anatakiwa kuhakikisha kuwa ana karo la kuhifadhi maji taka na atawajibika kunyonya maji taka pale karo linapojaa. 



	
	
	2.
	Ni marufuku kwa mtu yeyote kufungulia na kutiririsha maji taka au kinyesi kutoka chooni au sehemu yoyote wakati wa mvua au wakati wowote kwenye mifereji ya maji ya mvua, mabonde au maji yanayotembea au sehemu nyingine yoyote isiyoruhusiwa.



	Kutiririsha maji taka
	46
	
	Ni marufuku kutiririsha au kuelekeza maji kutoka vyooni, bafuni, karoni, baada ya kufua au kuosha vyombo kwenda sehemu yoyote isiyotengwa kuhifadhi maji taka.



	Taka za viwanda
	47
	(1)
	Ni marufuku kwa kiwanda chochote kutoa au kusababisha kutoa uchafu wa aina yoyote, maji machafu au   harufu mbaya, vumbi au kelele na kusababisha kero kwa wakazi wa eneo la Halmashauri.



	
	
	(2)
	Ni wajibu wa kila mwenye kiwanda kuhakikisha kuwa taka kama vile vumbi, maganda, moshi na takataka nyingine zinazoweza kuleta kero au adha kwa ujumla haziwafikii wala hazileti madhara kwa binadamu na viumbe wengine hai.



	Kaya au Jengo la biashaara kulipa Ada taka
	48
	(1)
	Halmashauri itatoza ada ya uzoaji taka kutoka kwa kila kaya,mwenye jengo la biashara au taasisi yoyote ile

	
	
	(2)
	Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 30 ya kila mwezi ndani ya mwezi husika na italipwa kwa Afisa Mwidhiniwa ambaye atatoa stakabadhi ya malipo kwa njia ya kieletronik yatakayolipwa na atajaza katika rejista ya wazalishaji taka.



	
	
	(3)
	Iwapo mzalishaji wa taka atashindwa kulipia gharama ya huduma ya uzoaji taka kwa kipindi cha miezi miwili mfululizo Halmashauri itamchukulia hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na kufikishwa mahakamani.



	
	
	(4)
	Bila kuathiri kifungu cha 16 cha Sheria Ndogo hizi ni marufuku kwa mtu yeyote, kampuni, wakala au taasisi kuendesha shughuli za uchomaji wa taka hatarishi bila ya kupata kibali kutoka Halmashauri 

	
	
	(5)
	Ada ya maombi ya kibali cha kuendesha shughuli za uchomaji taka hatarishi itakua kama ilivyoainishwa katika jedwali      la tatu  kwa mujibu wa Sheria ndogo hizi.


	SEHEMU YA SITA

UJENZI  NA MATUMIZI YA VYOO



	Wajibu wa kuwa na choo na kukitumia
	49
	1

2
	Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au mpangaji kuhakikisha kwamba nyumba yake ina choo safi, imara kwa matumizi ya wakazi wa nyumba hiyo   

Kuweka sehemu maalum ya kunawia mikono ikiwa na maji safi na sabuni maalum ya kimiminika.

	Umbali wa kujenga choo
	50
	
	Choo kinatakiwa kijengwe umbali wa mita sitini (60) kutoka chanzo chochote cha maji kinachotumika kwa matumizi ya Nyumbani.

	Vyoo vya umma
	51
	(1)
	Halmashauri inaweza kujenga Choo cha Umma au kumruhusu mtu binafsi, vikundi vya watu au taasisi kujenga vyoo vya Umma (Public toilet) katika maeneo ambayo Halmashauri itaona inafaa

	
	
	(2)
	 Vyoo vitakavyojengwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi vitatakiwa kiwe cha kudumu na:-

(a)matundu yasiyopungua mawili (2) kwa wanawake na mawili (2) kwa wanaume.

(b)mfumo madhubuti wa maji na uwepo wa maji ya kutosha yaliyo safi na salama ,

(c)kuwepo na chombo cha Kuhifadhia maji ya akiba

(d) kuwepo kwa Bafu ya wanaume na wanawake

(e) kuwepo na chumba maalumu cha Kuvutia sigara

(f) kuwepo na Sehemu ya haja ndogo kwa wanaume

(g)kuwepo na chombo maalumu chenye mfuniko cha kuhifadhia   taka zisizoweza kusukumwa na maji.


	Vyoo vya muda katika mikusanyiko
	52
	
	Ni wajibu wa    mtu yeyote, kikundi au  taasisi yenye lengo la kukusanya watu kwa madhumuni ya mkutano au sherehe au mkusanyiko wowote kuweka au kujenga vyoo vya muda endapo eneo hilo hakuna choo cha kudumu na atatakiwa kuomba  idhini kutoka  Halmashauri



	Vyoo katika majengo ya biashara
	53
	
	Kila mmiliki wa jengo la biashara atatakiwa kujenga vyoo vyenye viwango vinavyokubalika chini ya Sheria Ndogo hizi kwa ajili ya matumizi ya wateja wake  kwa kuzingatia jinsi zote


	Ilani ya kujenga  au kurekebisha choo


	54
	
	Endapo katika ukaguzi wa afya itagundulika kuwa nyumba yoyote haina choo au choo kilichopo kimejaa au hakifai kwa matumizi ya binadamu, Afisa Mwidhiniwa atatoa ilani kwa mmiliki wa nyumba au mpangaji akiainisha masharti ya kurekebisha hali hiyo. 



	Kufungwa kwa jingo
	55
	
	Bila kuathiri masharti ya kifungu cha (54) Halmashauri inaweza kuamuru nyumba au jengo hilo lisitumike kwa shughuli za makazi au biashara hadi hapo hali hiyo itakapokuwa imerekebishwa.



	Ilani ya kuondoa kero
	56
	(1)
	Endapo Afisa Mwidhiniwa atagundua kuwa eneo alilokagua lina kero yoyote atatoa ilani ndani ya siku saba (7) kwa mmiliki wa nyumba, mpangaji, mtumiaji au mtu yeyote anayehusika akimtaka kuondoa kero hiyo. 

	
	
	(2)
	Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza masharti ya ilani aliyopewa ndani ya muda ulioainishwa kwenye ilani atakuwa ametenda kosa.

	Eneo maalumu la uvutaji sigara
	57
	
	(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuvuta sigara kwenye eneo la wazi au kwenye mikusanyiko ya watu.

(2) Kila mwenye jengo la biashara za Baa, Hoteli, mgahawa, kumbi za starehe, viwanja vya michezo na burudani, Ofisi za umma na binafsi anatakiwa kutenga eneo maalum la kuvutia sigara na kuweka chombo cha kuhifadhia majivu na vichungi vya sigara

 

	Ukaguzi wa Afya
	58
	
	Halmashauri kupitia Afisa afya ya Mazingira itafanya ukaguzi wa afya kwenye maeneo yote ya makazi, biashara au shughuli yoyote yaliyopo katika eneo la Halmashauri.



	Makosa 
	59
	
	Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo;

(a) atamzuia au kujaribu kumzuia au atamshawishi mtu au kundi la watu kumzuia Afisa Mwidhiniwa asitekeleze wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hizi; 

(b) atamwaga taka barabarani, mtaro wa maji ya mvua, uchochoroni, au mahali popote hadharani au katika eneo lolote lisiloruhusiwa;

(c) ataendesha biashara ya pombe ndani ya nyumba ya makazi;

(d) atatiririsha maji machafu barabarani au katika eneo la nyumba ya jirani;

(e) ataosha magari, kufua, kunywesha mifugo na kukoroga dawa za mimea ndani ya mito, mabwawa, lambo au ndani ya chanzo au kisima kinachotumika kwa matumizi ya binadamu;

(f) atapika vyakula  pembezoni mwa barabara  au nje ya majengo mengine 

(g)   atauza vyakula maeneo yasiyo rasmi na kushindwa kuhifadhi chakula kwenye kabati safi lililofunikwa na lenye kioo;

(h) atafanya matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo, katika maeneo ya wazi, makazi, barabarani, uchochoroni, au katika maeneo yasiyotengwa kwa shughuli hizo bila kuzingatia taratibu za mipango miji;

(i) atavuta Sigara hadharani au mahali pa jumuiya au kwenye vyombo vya usafiri

(j) atatema mate hovyo au kutema mate barabarani au mahali pa Jumuiya.

(k) ataacha nyumba anayoishi au kumiliki au kufanyia shughuli zake katika hali ya uchafu yenye kuleta kero au chukizo.

(l) ataacha chombo cha Usafiri katika hali ya uchafu

(m) ataendesha shughuli za viwanda katika maeneo ya wazi, makazi, barabarani, uchochoroni, au katika maeneo yasiyotengwa kwa shughuli hizo bila kuzingatia taratibu za mipango miji;

(n) ataanzisha au kufungua karakana katika majengo au majumba au maeneo ya makazi;

(o) ataenda haja ndogo au kubwa hovyo barabarani, uchochoroni, upenuni au mahali popote ambapo siyo chooni; au
(p) atafanya biashara ya kuosha gari, pikipiki au mtambo wowote katika eneo la makazi, eneo la wazi au eneo ambalo halikutengwa kwa shughuli hiyo au kuruhusu eneo lake kutumika kwa shughuli za kuosha vyombo vya moto katika maeneo ambayo hayakutengwa kwa shughuli hizo bila kupata kibali rasmi kutoka Halmashauri; 


	Kufifilisha Kosa
	60
	
	Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza faini mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kiasi kisichozidi shilingi Laki Mbili (Tsh.200, 000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoambatishwa kwenye Jedwali la Tano la Sheria Ndogo hizi,



	Adhabu 
	62
	
	Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na iwapo atapatikana na hatia kama hakuna adhabu maalumu iliyoainishwa katika kifungu kilichokiukwa atatozwa faini isiyozidi shilingi Laki Tatu (300,000) au kutumikia kifungo kisichozidi miezi Kumi na Mbili (12) au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.




JEDWALI LA KWANZA

Limetungwa chini ya kifungu cha 5

Ada ya Uzoaji wa Taka

	Na
	Aina ya mzalishaji taka
	Kiwango cha ada kwa mwezi
(Tsh)

	1
	Nyumba za makazi (Kwa kaya)
	3,000 hadi 10,000

	2
	Nyumba ya makazi ghorofa moja
	20,000

	3
	Nyumba za makazi zaidi ya ghorofa moja
	30,000

	4
	Nyumba kubwa ya pekee (Bungalow)
	30,000

	5
	Nyumba ya pekee yenye nyumba za huduma (Villa)
	50,000

	6
	Penthouse
	50,000

	7
	Hostel (kwa chumba)
	 2,000

	8
	Nyumba ya kulala wageni (Guest house)
	50,000

	
	OFISI

	
	Ofisi - 1 – 10 wafanyakazi
	50,000

	
	Ofisi – 11 – 50 wafanyakazi
	100,000

	
	Ofisi – 51 – 100 wafanyakazi
	200,000

	
	Ofisi – 101 – zaidi ya wafanyakazi
	400,000

	9
	Tawi la Benki ya biashara
	150,000

	10
	Duka la kubadilishia fedha
	100,000

	11
	Ofisi za ATM
	100,000

	12
	Ofisi za luku (Tanesco)
	100,000

	13
	Ofisi za luku (wakala)
	50,000

	14
	Mawakala wa fedha kwa mitandao ya simu na benki
	30,000

	
	VYAKULA NA VINYWAJI

	15
	Sehemu ya kutengenezea chai na vitafunwa (tearoom, snacks &soft drinks)
	20,000

	16
	Cafe/Restaurant (food/snacks & soft drinks) 

	
	Hadi viti 20
	100,000

	
	Zaidi ya viti 20
	300,000

	17
	Duka la vyakula na vinywaji (Grocery)
	15,000

	18
	Baa (pombe, vinywaji baridi na vitafunwa)
	30,000

	19
	Mama na baba lishe
	15,000

	20
	Taka zinazotokana na Biashara ya Mgahawa wa nje ya Majengo (Open Air Restraurant)
	100,000

	21
	Vibanda vya chips
	15,000

	22
	Baa na mgahawa/jiko

	
	Hadi viti 20
	50,000

	
	Zaidi ya viti 20
	100,000

	23
	Baa na nyumba ya kulala wageni (Bar&Guest house)
	100,000

	24
	Baa, nyumba ya wageni na Ukumbi wa starehe
	200,000

	25
	Baa na ukumbi wa starehe
	150,000

	26
	Baa, Ukumbi wa starehe na mgahawa
	200,000

	27
	Ukumbi wa starehe
	100,000

	
	Watu 01 hadi 300
	150,000

	
	Watu 301hadi750
	 300,000

	
	Watu750.hadi2000
	  400,000

	
	Zaidi ya watu 2000
	500,000

	28
	Duka la kuuza Ice Cream
	   20,000

	29
	HOTEL&LODGE

	
	Hadi vyumba 10
	150,000

	
	Vyumba 11- 20
	250,000

	
	Vyumba 21- 30
	350,000

	
	Vyumba 31- 40
	450,000

	
	Vyumba 41- 50
	550,000

	
	Vyumba 51- 70
	650,000

	
	Vyumba 71- 100
	750,000

	
	Zaidi ya vyumba 100  
	   1,000,000

	30
	Bucha ya nyama na /au samaki wabichi
	10,000

	31
	Vyakula/bidhaa mchanganyiko
	30,000

	32
	Duka la nguo
	20,000

	33
	Vifaa vya umeme au simu (Electronic phone, phone accessories and electrical appliances)
	40,000

	34
	Vifaa vya ujenzi Hardware/ Machinery
	80,000

	35
	Vitabu/ Shajala (Stationaries)
	20,000

	36
	Urembo/ Vipodozi
	20,000

	37
	Duka la Samani (Furniture and Machinery)
	40,000

	38
	Vinywaji na Pombe Kali (beverages and liquor stores)
	30,000

	39
	Taka zinazotokana na ghala la kuhifadhia bidhaa (Store )
	50,000

	40
	Vipuri na Vifaa (Spare parts and tools)
	20,000

	41
	Duka la vifaa chakula 
	20,000

	42
	Fundi Seremala
	30,000

	43
	Karakana ya Chuma (Metal W/ shops)
	30,000

	44
	Karakana ya Magari (Motor Garage)
	50,000

	45
	Sonara na uhunzi wa vito (Jewerly and Black Smith)
	15,000

	46
	Shughuli za Vioo (Glass Works)/ Shughuli za Alminium
	50,000

	47
	Mchapishaji (printing)
	100,000

	48
	Store
	 40,000

	49
	Mashine ya mbao kwa ujazo wa mita moja saw mill per m3
	 15,000

	50
	Kwa tani moja ya taka kwa ujazo mkubwa
	25,000

	51
	Kwa ujazo wa mita moja   cubic meter
	25,000

	52
	Umeme na Matengenezo ya elektroniki (Electronical anad Electronic repair)
	25,000

	53
	Magurudumu na matengenezo
	20,000

	54
	Fundi cherehani
	20,000

	55
	Seremala
	20,000

	56
	Fundi viatu (cobler/ Shoe repair)
	5,000

	57
	Saluni ya nywele
	20,000

	58
	Dobi and dry cleaner
	10,000

	59
	Genge kwa meza moja
	5,000

	60
	Biashara ya juisi ya miwa 
	40,000

	61(a)
	Wauza matunda na juisi nyinginezo
	20,000

	61(b)
	Wafanyabiashara wadogo wasio na maeneo maalum. 
	500 kwa siku

	62
	Huduma za Intenet
	10,000

	63
	Duka la dawa baridi 
	 20,000

	64
	Pharmacy
	50,000

	65
	Duka la dawa rejareja (Retail)
	30,000

	66
	Duka la vifaa vya maabara
	30,000

	67
	Maabara ya Vipimo
	20,000

	68
	Zahanati 
	50,000

	69
	Kituo cha Afya
	70,000

	70
	Madawa asilia
	30,000

	71
	Hospitali
	100,000

	72
	Kliniki/Herbalist
	50,000

	73
	Hospitali ya Rufaa
	400,000

	74
	Kituo cha kulelea watoto, shule ya sekondari, shule ya msingi na vyuo 

	
	Hadi Wanafunzi 200
	100,000

	
	Wanafunzi 201- 500
	 200,000

	
	Wanafunzi 501-1,000
	300,000

	
	Zaidi ya wanafunzi 1000
	500,000

	75
	Kituo kikubwa cha mafuta (zaidi ya Pump 6) na service staton
	200,000

	76
	Kituo kidogo cha mafuta (pump 1-5) na service station
	150,000

	77
	Kituo cha mafuta bila service station
	100,000

	78
	Kituo cha mafuta ya taa
	20,000

	79
	Biashara ya kuuza/kufatulia tofali
	50,000

	80
	Kituo cha Kuuzia gesi 
	50,000

	81
	Kibanda cha Kuuzia mkaa (Kikubwa zaidi ya gunia 10)
	40,000

	82
	Kibanda cha Kuuzia Mkaa (Kidogo gunia 1- 10)
	30,000

	83

	Msikiti au Kanisa bila ya kuwa na shughuli nyingine za Kibiashara
	30,000

	84
	Msikiti au Kanisa ukiwa na shughuli nyingine za Kibiashara
	100,000

	
	HUDUMA NYINGINEZO
	

	85
	Jumba la Starehe/ Klabu/cassino/night clubs
	250,000

	86
	Ofisi za ulinzi
	20,000

	87
	Tax kwa siku
	500

	88
	Ofisi za tiketi za mabasi na kuhifadhi mizigo 
	50,000

	89
	Daladala kwa siku
	1,000

	90
	Lori la mizigo 
	5,000

	91
	Minara ya simu na mawasiliano mengine
	30,000

	92
	Kituo cha transformer ya umeme (Electric transformer stations)
	100,000

	
	TAKA ZENYE UJAZO MKUBWA (BULKY AND BUNDLE WASTE)

	93
	Taka za bustani kwa mita mraba moja
	25,000

	94
	Taka  ngumu toka viwandani 
	400,000 kwa tripu

	95
	Taka za masoko kwa tani 
	25,000

	96
	Ghala (Godown)
	100,000

	97
	Duka la vifaa vya muziki
	  40,000

	98
	Duka la CD na cassette
	  20,000

	99
	Bahati Nasibu
	  20,000

	100
	Taka za Biashara kwa tripu

(Super market hyper market na nyinginezo)
	400,000


	101
	Taka za uvunjaji wa jengo kwa tani moja (demolition debris per ton)
	50,000

	102
	Kituo cha kuchakata taka (wase recycling center)
	60,000


JEDWALI LA PILI
Limetungwa chini ya Kifungu cha 17(4)

ADA YA UCHAFUZI WA MAZINGIRA
(a) Mkaa shilingi elfu moja (1,000) kwa gunia

(b) Mbao shilingi elfu tano (5,000) kwa kila ujazo wa mita (1M3)

(c) Kuni shilingi elfu tatu (3,000) kwa kila ujazo wa mita moja (1M3)

JEDWALI LA TATU
UPANDAJI MITI

Limetungwa chini ya Kifungu cha 18(1)(b)

	Ujazo wa Juu
	Miti isiyo pungua 2

	Ujazo wa kati
	Miti isiyo pungua 4

	Ujazo wa chini
	Miti isiyo pungua 5


JEDWALI LA NNE
HATI YA KUFIFISHA KOSA

(Limetungwa kwa chini ya kifungu cha 60)

Mimi ……………………………………..nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya ……………………………….……ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo kwamba mnamo tarehe ……….ya Mwezi………..Mwaka…………nilitenda kosa la kukiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi za Afya na Usimamizi wa Mazingira za Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo za mwaka 2021.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa niko tayari kulipa kiasi cha shilingi,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,kama faini ninayodaiwa.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe………………..ya Mwezi…………….Mwaka………….

Jina:……………………………..……………………….

Saini:……………………………………….……………

Mbele ya:……………………….………………………..

Cheo:…………………………………….………………

Saini:……………………………………..………………

Tarehe:…………………………………..……………….

         Nembo ya Halmashauri ya Manispaa Ubungo imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe .......................  mbele ya:-




          ........................................................
Mkurugenzi,

 


Halmashauri ya Manispaa Ubungo    

Mhe. .....................................................
Mstahiki Meya

                             Halmashauri ya Manispaa 

Ubungo. 

NAKUBALI,
Dodoma                                                      Mhe. Selemani S. Jafo (Mb.)
                                                                    Waziri wa Nchi-OR-Tamisemi
JEDWALI LA TANO
HATI YA KUFIFISHA KOSA

(Limetungwa kwa chini ya kifungu cha 61)

Mimi ……………………………………..nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya ……………………………….……ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo kwamba mnamo tarehe ……….ya Mwezi………..Mwaka…………nilitenda kosa la kukiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi za Afya na Usimamizi wa Mazingira za Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo za mwaka 2021.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa niko tayari kulipa kiasi cha shilingi,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,kama faini ninayodaiwa.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU
Leo tarehe………………..ya Mwezi…………….Mwaka………….

Jina:……………………………..……………………….

Saini:……………………………………….……………

Mbele ya:……………………….………………………..

Cheo:…………………………………….………………

Saini:……………………………………..………………

Tarehe:…………………………………..……………….

         Nembo ya Halmashauri ya Manispaa Ubungo imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe .......................  mbele ya:-




          ........................................................
Mkurugenzi,

 


Halmashauri ya Manispaa Ubungo    

Mhe. .....................................................
Mstahiki Meya

                             Halmashauri ya Manispaa 

Ubungo. 

NAKUBALI,
Dodoma                                                      Mhe. Selemani S. Jafo (Mb.)
                                                                    Waziri wa Nchi-OR-Tamisemi
