
MAENEO MAKUU YA HUDUMA ZA USTAWI WA JAMII 

Huduma za Ustawi wa Jamii nchini zinatolewa kwa kuzingatia Sera, Sheria, 
Kanuni na Miongozo Mbalimbali. Kwa kuzingatia sheria zilizopo na muundo wa 
huduma za Ustawi wa jamii zinazotolewa nchini zimegawanyika katika Maeneo 
Makuu matatu ambayo ni; 

 
i. Ustawi wa familia, watoto,  malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya 

watoto 

Huduma zitolewazo katika eneo hili ni: 

i. Huduma za usuluhishi wa ndoa zenye mifarakano na matunzo ya 

watoto  

ii. Huduma ya matunzo kwa watoto wanaozaliwa nje ya ndoa 

iii. Huduma ya makao ya watoto na walio katika mazingira hatarishi 

iv. Huduma ya malezi ya kambo na kuasili 

v. Huduma ya malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya watoto 

wadogo 

vi. Huduma ya malezi , matunzo na ulinzi shirikishi jamii kwa watoto 

yatima na walio katika mazingira hatarishi 

vii. Huduma kwa familia zenye dhiki 

viii. Kuratibu na kuunda kamati za ulinzi wa wanawake na watoto 

katika ngazi zote, (Mitaa, Kata na Halmashauri). 

 

ii. Marekebisho ya tabia na haki za mtoto kisheria. 

Huduma zitolewazo katika eneo hili ni pamoja na: 

i. Kuwezesha watoto kwenda shule ya maadilisho kwa amri ya 

Mahakama 

ii. Kuwaunganisha Waadiliwa na huduma muhimu kama vile elimu 

ya msingi, stadi za aisha na ushauri nasihi, 

iii. Kufanya utengamao kwa Waadiliwa na kuwaunganisha na 

familia/jamii zao 

iv. Kuwatambua watoto wanaoishi na kufanya kazi mtaani na 

kuwaunganisha na familia zao au kuwaunganisha na mpango wa 

marekebisho ya tabia 

v. Kufanya unasihi na kutoa msaada wa kisaikolojia kwa Waadiliwa 

ili kusaidia kurekebisha tabia zao 

vi. Kutoa rufaa kwenda kwenye mpango wa marekebisho ya tabia 

vii. Kuhakikisha watoto wanaoshitakiwa kwa makosa ya jinai 

wanapelekwa katika mahakama za watoto  



viii. Kuhakikisha watoto wanapelekwa katika mahabusi za watoto 

badala ya Mahabusi za watu wazima pale ambapo wamekosa 

dhamana au makosa yao hayastahili dhamana 

ix. Iwapo watoto wamepatikana na hatia kwa kosa la jinai na iwapo 

umri wao ni chini ya miaka 16, Afisa Ustawi wa jamii atawasilisha 

taarifa mahakamani ili kumuwezesha Hakimu kupata picha kamili 

kuhusu Maisha halisi ya mtoto na mazingira kabla ya kutoa 

hukumu.(SIR) 

x. Kusimamia huduma katika Mahabusi za Watoto ikiwemo 

kuwahifadhi na kuwatunza katika Mahabusi hizo ili kutoa ulinzi na 

usalama 

xi. Kushirikiana na jamii katika kutoa huduma muhimu za malezi na 

maadili mema kwa kuzingatia haki za watoto kwa lengo la 

kurekebisha tabia 

xii. Kusimamia huduma za marekebisho ya mtoto 

xiii. Kufanya uchunguzi wa kijamii katika mashauri ya watoto 

yaliyofikishwa mahakamani 

xiv. Kuwaunganisha watoto na vyuo vya ufundi stadi na kutoa rufaa 

katika maeneo mbalimbali ya huduma kulingana na mahitaji ya 

mtoto. 

 

iii. Huduma kwa Watu Wenye Ulemavu na Wazee  

Huduma zitolewazo katika eneo hili ni pamoja na: 

i. Mafunzo ya stadi za kazi kwa watu wenye ulemavu 

ii. Huduma za unasihi na msaada wa kisaikolojia (Mental Health and 

Psychosocial Care  and Support - MHPSS) kwa wazee na watu 

wenye ulemavu, 

iii. Matunzo kwa wazee na watu wenye ulemavu na wasiojiweza 

iv. Huduma ya utengemao kwa wazee na Watu wenye Ulemavu. 

v. Kuunda mabaraza ya wazee na kamati za watu wenye ulemavu 

vi. Kutoa nyenzo za kujimudu kwa makundi yote yenye uhitaji 

vii. kuratibu vyama, asasi, Kamati za watu wenye ulemavu na 

mabaraza ya Wazee 

viii. Kuwajengea uwezo wazee na watu wenye ulemavu ili waweze 

kuanzisha shughuli za kiuchumi 

ix. Kuhakikisha kunakuwa na mazingira rafiki ya kibiashara kwa watu 

wenye ulemavu 

x. Kutenga maeneo rafiki ya uchangamshi kwa ajili ya wazee na watu 

wenye Ulemavu. 



xi. Kuwezesha upatikanaji wa huduma za afya kwa Wazee na Watu 

wenye ulemavu wasiojiweza kwa kutenga madirisha ya Wazee 

katika vituo vya kutolea huduma na kutoa kipaumbele kwa 

makundi haya maeneo yote ya huduma za jamii. 

 

 

HUDUMA ZA MFUKO WA AFYA YA JAMII CHF 

ILIYOBORESHWA (IMPROVED COMMUNITY HEALTH 

FUND – iCHF). 

 

Huduma zitolewazo. 

 

Uandikishaji Wanachama wa mfuko wa iCHF 

 

Mahali pa kujiandikisha kuwa Mwanachama wa iCHF na gharama  

za kujiunga. 

 

Matibabu yanayopatikana kupitia Bima ya Afya ya iCHF 

 

Vituo/ Hospitali zinazotumia Bima ya Afya ya iCHF 

 

Uhai wa Uanachama wa mfuko wa iCHF 

 

  
        


