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                                                           TAHARIRI
    Miaka 61 ya Uhuru wa Tanganyika

Kongole kwa Mheshimiwa Rais wa awamu ya sita Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa uamuzi wa kutaka maadhi-
misho ya miaka 61 ya uhuru wa Tanzania Bara yaazimishwe kwa kufanya midahalo na makongamano 
kwa ajili ya kupata fursa ya kujadili, kuchangia na kupata ufafanuzi wa maendeleo endelevu yaliyofikiwa 
katika kipindi cha miaka 61 ya uhuru wa Nchi yetu na kufanya shughuli mbalimbali za kijamii huku fedha 
za maadhimisho hayo zikilekezwe kujenga mabweni kwenye shule zenye watoto wenye mahitaji maalum.

Tarehe 9 Disemba ni siku ambayo Nchi yetu imekuwa ikiazimisha siku ya Uhuru wake ambayo 
imekuwa ikiazimishwa kila mwaka lengo ikiwa ni kuendelea kuienzi, kujali na kuthamini juhu-
di kubwa zilizofanywa na Mwalimu Julius Kambarage Nyerere za kupigania uhuru wa Nchi yetu.

Katika siku hiyo ya tarehe 9 Desemba, 1961 mambo makubwa mawili yalifanyika ikiwa kama 
ni sehemu ya maadhimisho ya siku hiyo ikiwemo kushusha bendera ya mkoloni na kupandi-
sha bendera ya Taifa na kupandisha mwenge wa uhuru kwenye kilele cha mlima Kilimanjaro.

Kushushwa kwa bendera ya mkoloni na kupandishwa kwa bendera ya taifa letu lilikuwa ni tukio kubwa 
sana kwa watanganyika kwa wakati huo kwani lilikuwa ni ishara ya kuondoka kwa mkoloni na kwamba 
kuanzia wakati huo Watanganyika watakuwa huru kufanya mambo yao wenyewe kwa mustakabali wao.

Wakati wa upandishaji wa mwenge wa uhuru kwenye kilele cha mlima Kilimanjaro baba wa taifa 
mwalimu Julius Nyerere alisema “Tunataka kuwasha Mwenge na kuuwe-
ka juu ya Mlima Kilimanjaro, umulike hata nje ya mipaka yetu; ulete tumaini pale am-
bapo hakuna matumaini; upendo mahali palipo na chuki na heshima palipojaa dharau”.

Maazimisho ya miaka 61 ya uhuru wa Nchi yetu kwa mwaka huu wa 2022 kwa namna yalivyoaz-
imishwa yamekuwa ni chachu kwa kila mmoja wetu kuanzia kwa wananchi, wazee, viongo-
zi wa kisiasa na kidini, taasisi za umma, watumishi na wadau mbalimbali wa maendeleo ku-
endelea kujitathimini kwa kujipima juu ya mafanikio ambayo nchi imeyafikia kiuchumi, 
kisiasa na kijamii kwani kila mmoja anajukumu la kufanya ili kuyafikia maendeleo ya Nchi yetu.

Kabla  ya  ujio wa wakoloni  Nchini na walipokuja  waingereza walipendekeza  ma-
jina  yao  ambayo  pia  wazee wa  kipindi  hicho  walikataa  nchi  kupewa  majina  tofauti  na  ya 
asili yetu  na  mwishowe  nchi  hii  iliitwa  Tanganyika, na mwishowe wanaharakati wa kipin-
di hicho  akiwemo hayati mwl. Julius  Kambarage Nyerere na wenzie  walianza  kupigania   uhu-
ru   wa nchi  hii na baada ya uhuru kupatikana ndipo Tanganyika  ikaungana  na  Nchi ya Zanzi-
bar na kupatikana kwa nchi moja iitwayo Tanzania ambapo muunganao ulifanyika mnamo 1964.

Miaka 61 ya uhuru wa Tanganyika, ambapo kwa sasa inajulikana kwa jina la Tanzania kutokana na mu-
ungano wa Tanganyika na Zanzibar mwaka 1964, ni wakati wa kila mmoja kujitathmini na kupima je 
Nchi yetu imefanikiwa kufika mahali ambapo waliopigania uhuru wakati ule walitaka tufike, maendeleo 
hayana chama, dini wala kabila kila mmoja ana jukumu la kufanya ili kuyafikia maendeleo ya Nchi yetu.   



Na Mwandishi Wetu
Tarehe 9 Disemba ni tarehe am-
bayo Nchi yetu imekuwa iki-
azimisha siku ya Uhuru wake 
ambayo imekuwa ikiazimishwa 
kila mwaka lengo ikiwa ni kuen-
delea kuienzi, kujali na kuthami-
ni juhudi kubwa zilizofanywa 
na Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere za kupigania uhuru wa 
Nchi yetu.

Kwa umuhimu huo leo tarehe 
09 Disemba, 2022 Manispaa ya 
Ubungo imeazimisha siku hiyo 
iliyoenda sambamba na kauli 
mbiu isemayo “Amani na umo-
ja ni nguzo ya maendeleo yetu” 
kwa kufanya mdahalo wa ku-
jadili mada mbalimbali juu ya 
maendeleo ya kiuchumi, kisia-
sa na kijamii yaliyofikiwa tangu 
uhuru hadi sasa.

Kongamano hilo liliofanyika siku

ya kilele cha maazimisho hayo 
katika ukumbi wa chuo kikuu 
cha Dar es salaam lilijumuisha 
wananchi, wazee, viongozi wa ki-
siasa na kidini, taasisi za umma, 
watumishi na wadau mbalimbali 
wa maendeleo wa Manispaa hiyo 
lengo ikiwa kupata fursa ya kila 
mmoja kujadili, kuchangia na 
kupata ufafanuzi wa maendeleo 
endelevu yaliyofikiwa katika kip-
indi cha miaka 61 ya uhuru wa 
Nchi yetu.

Maazimisho ya sherehe hizo ni 
tofauti na ilivyokuwa ikiazimish-
wa kwa miaka ya nyuma am-
bapo mwaka huu maazimisho 
hayo yamefanyika kwa kufanya 
shughuli mbalimbali za kijamii 
ikiwemo wananchi kufanya usa-
fi, michezo, kupanda miti na ku-
endesha mdahalo kama ambavyo 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan,

Rais wa awamu ya sita alivyoele-
za fedha zilizokuwa zikitumika 
kwa ajili ya maazimisho hayo 
zielekezwe kujenga mabwe-
ni kwenye shule zenye watoto 
wenye mahitaji maalum.

Akiongea wakati wa kufungua 
kongamano hilo Mhe. Kheri 
James Mkuu wa Wilaya ya Ubun-
go ameeleza kwa kipindi cha mi-
aka 61 ya uhuru Tanzania imewe-
za kufikia maendeleo kwa nyanja 
mbalimbali ikiwemo elimu bure 
kuanzia darasa la awali hadi ki-
dato cha sita, mpango wa ku-
hakikisha kila mwananchi ana-
pata uhakika wa matibabu kwa 
kuwa na bima, ukopeshaji wa 
mikopo 10% isiyo na riba kwa 
vikundi vya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu. 

Inaendelea Ukurasa wa 2........
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UBUNGO MANISPAA YAAZIMISHA YA MIAKA 61 YA UHURU WA 
TANGANYIKA, 9 DISEMBA
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Na Mwandishi Wetu
James alifafanua kuwa, Ubore-
shaji wa miundombinu ya elimu, 
afya, masoko na barabara imeen-
delea kuonesha maendeleo yali-
yofikiwa na Nchi ambayo ndio 
yanatafsiri kwa vitendo maana ya 
maendeleo kwa wananchi wake 
Kisiasa, idadi ya viongozi wana-
wake kuanzia ngazi za chini hadi 
nafasi za juu za uongozi nchini 
zimendelea kuongezeka lengo 
ikiwa ni kutoa fursa sawa kwa 
wanawake na wanaume katika 
kuchangia maendeleo. 

“Kuazimisha maazimisho hayo 
kwa njia ya mdahalo ni kupa-
ta nafasi ya kutoa elimu zaidi 
ya kurithisha ujuzi, historia na 
maarifa ya tulipotoka, tulipo na 
tunapokwenda kwa kizazi na 
kwa makundi ya kijamii  ili ku-
jenga uelewa wa historia ya Nchi 
yetu” alisema Mhe. James.

Aidha, James alisema kuwa tuna

poenzi miaka 61 ya uhuru ni mu-
himu kila mmoja kujitathi-
mini kwenye mafanikio tuliy-
oyafikia kiuchumi, kisiasa na ki-
jamii kwani kila mtu kwa nafasi 
yake anawajibu wa kuhakikisha 
anachangia maendeleo ya nchi.

“Kama ambavyo Mwalimu Julius 
Nyerere alivyoweza kuonesha 
uzalendo wa kupigania uhuru 
wa nchi yetu kila mmoja ahaki-
kishe analinda amani, umoja na 
maendeleo kwani ndio utanzania 
wetu bila kujali dini, makabila na 
jinsia” alisema James.

katika kuadhimisha miaka 61 
ya uhuru, Manispaa ya ubun-
go imependelewa kwa kuwa na 
miradi mingi mikubwa ikiwemo 
mradi wa ujenzi wa barabara ya 
njia nane ya kutoka kimara hadi 
kibaha, kituo kikuu cha kisasa 
cha Mabasi yaendayo mikoani na  
Nchi jirani

“Magufuli Bus Terminal” mra-
di mkubwa wa maji wa DAWA-
SA, na uwepo wa vyuo vingi vya 
mfano ikiwemo chuo kikuu cha 
Dar es salaam “UDSM” Chuo 
cha usafirishaji Tanzania “NIT” 
chuo cha sheria “Law School” 
na kuwepo kwa mall kubwa ya 
“Mlimani city mall” na mengine 
mengi mazuri.

Katika majadiliano hayo washiri-
ki walifanikiwa kupata Mada 
mbalimbali juu ya masuala ya 
kiuchumi, kisiasa na kijamii am-
bazo zilitolewa na wataalamu 
mbalimbali akiwemo Prof. Kit-
ila Mkumbo mbunge wa jimbo 
la Ubungo, Dr. Victoria Lihiru 
na Dr. Richard Mbunda ambao 
ni wahadhiri wa chuo kikuu cha 
Dar es Salaam ambao walitoa 
mada mbalimbali juu ya masuala 
ya maendeleo tuliyoyafikia.
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Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam Mhe. Amos Makalla am-
eipongeza Manispaa ya Ubun-
go kwa juhudi za ukamilishaji 
wa mradi wa ujenzi wa vyumba 
madarasa 81 ikiwa ni maandalizi 
ya kuwapokea wanafunzi 15,008 
wakiwemo wasichana 7,632 na 
wavulana 7,376 wa kidato cha 
kwanza kwa mwaka 2023.

Amezitoa Pongezi hizo waka-
ti wa ziara ya kikazi ya kukagua 
utekelezaji wa mradi wa mada-
rasa katika Manispaa hiyo lengo 
ikiwa ni kuhakikisha miradi hiyo 
inatekelezeka kwa ufanisi na ku-
kamilika kwa wakati ambapo 
ameridhishwa na kasi na kiwan-
go cha ubora katika utekelezaji 
wa mradi huo

Makalla alieleza kuwa, Mkoa wa 
Dar es Salaam umepokea shilingi 
Bilioni 12.3 kwa ajili ya ujenzi wa
vyumba vya madarasa 618 mko-
ani humo ambapo Manispaa ya -

Ubungo ilipokea shilingi Bilioni 
1.62 kwa ajili ya ujenzi wa vyum-
ba 81 vya madarasa kwenye shule 
10 za Sekondari za Manispaa 
hiyo.

“Hakika bila kupepesa ma-
cho Ubungo mmefanya vizu-
ri kwenye utekelezaji wa mradi 
huu, na ni dhahili madarasa haya 
yatakamilika kwa wakati kama 
mlivyofanya kwenye madarasa 
ya Uviko” Alisema Mhe. Makalla.

Pamoja na pongezi hizo , Makalla 
alimtaka Beatrice Dominic Mku-
rugenzi wa Manispaa Ubun-
go kuhakikisha maeneo yote ya 
shule yanapimwa na kuwa na 
hati miliki ya ardhi pamoja na 
kuwekewa uzio ili kukabailiana 
na changamoto ya uvamizi wa 
maeneo hayo. Aidha wananchi 
wametakiwa kulinda miundom-
binu yote ya shule ili shule hizo 
zibaki katika ubora wake na ku-
tumika kwa muda mrefu.

“Wananchi na Wenyeviti wa 
Mitaa lindeni mipaka ya Shule 
zilizopo kwenye maeneo yenu ili 
kuepuka uvamizi wa maeneo ya 
Shule hizo” alisisitiza Makalla.

Kwa upande wake Beatrice Dom-
inic Mkurugenzi wa Manispaa 
hiyo amesema katika utekeleza-
ji wa mradi wa madarasa hayo 
madarasa 27 yameshakamilika 
na madarasa 54 yako kwenye 
hatua ya ukamirishaji ambapo 
hadi kufikia tarehe 25 Disemba, 
2022 madarasa yote yatakuwa 
yamekamirika yakiwa na viti na 
meza za wanafunzi.

Halmashauri ya Manispaa ya 
Ubungo ilipokea kiasi cha shilin-
gi Bilioni 2.62 kwa ajili ya ujen-
zi wa vyumba vya madarasa 81 
katika shule 10 zilizokuwa na 
upungufu wa madarasa kwa ajili 
ya kupokea wanafunzi wa kida-
to cha kwanza kwa mwaka wa 
masomo 2023.  

Kwa mwaka 2023 Manispaa ya 
Ubungo inatarajia kupokea ida-
di ya wanafunzi 15,008 wakiwe-
mo wasichana 7,632 na wavula-
na 7,376 wa kidato cha kwanza 
ambao watakuwa na uhakika 
wa kusoma wakiwa madarasani 
kwani Rais wa awamu ya sita 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan ameendelea kuboresha 
vya kutosha miundombinu ya 
elimu kwa maslahi ya wananchi 
wa Tanzania.

RC MAKALLA AIPONGEZA UBUNGO KWA 
UJENZI VYUMBA VYA MADARASA
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Na Mwandishi Wetu.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Me-
nejimenti ya utumishi wa Umma 
na Utawala Bora Mhe. Deogra-
tius Ndejembi (MB) amesema 
Serikali ya awamu ya sita ya Tan-
zania inayoongozwa na Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ndani ya 
miezi 20 ya uongozi wake imeen-
delea kusimamia stahiki za wa-
tumishi ikiwemo upandaji wa 
madaraja, kulipwa kwa malim-
bikizo ya mishahara na mengine 
mengi mazuri ya kiutumishi.

Hayo ameyasema leo akiwa 
kwenye ziara yake ya kuitembe-
lea Halmashauri ya Manispaa ya 
Ubungo wakati anasikiliza chan-
gamoto za watumishi wa manis-
paa hiyo ambapo pia alifanya uk-
aguzi wa kikundi cha wanufaika 
wa TASAF wilayani humo.

Ndejembi amewataka watumishi 
wa Manispaa hiyo kuhakikisha 
wanampango kazi wa kutekeleza 
majukumu yao ya kila siku iki-
wa ni pamoja na kuwa wabuni-
fu, kuwajibika ipasavyo na kutoa 
huduma bora ili kuendelea kutat-
ua kero za wananchi kwa maslahi 
ya Taifa kwa ujumla.

Aidha, Ndejembi amewataka wa-
tumishi hao kuacha kufanya kazi 
kwa mazoea na kuzingatia she-
ria, kanuni na taratibu wakati wa 
utekelezaji wa majukumu yao ya 
kila siku.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Manispaa hiyo Ndg. Beatrice 
Dominic ameeleza kuwa Ma-
nispaa ya Ubungo ina idadi ya 
watumishi 4,397, watumishi 218 
walibadilishiwa Muundo kutoka-
na na kujiendeleza kielimu, 742 -

wamepanda madaraja kwa mu-
jibu wa kanuni za kiutumishi na 
watumishi 1,559 malimbikizo 
yao yalilipwa kwa mwaka wa fed-
ha 2021/2022 na stahiki zingine 
za watumishi zinaendelea ku-
tolewa.

Nae Mkuu wa Wilaya hiyo Mhe. 
Kheri James amesema Manispaa 
ya Ubungo inajivunia kwa map-
induzi makubwa yanayofanywa 
na Serikali katika kuleta mageuzi 
ya haki na kuzingatia stahiki za 
watumishi.

“Tunaona mageuzi makubwa 
yanayofanywa kwenye upandish-
waji wa vyeo kwa watumishi, 
mafao ya watumishi, ongezeko 
la mishahara ya watumishi na 
mengine mengi mazuri yanayo-
fanywa na Serikali ya awamu ya 
sita” Alisema James.

Toleo Maalum  I Ubungo Manispaa
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Na Mwandishi Wetu

Timu ya uendeshaji wa huduma 
za afya Mkoa wa Dar es Salaam 
“RHMT” imefanya ziara ya usi-
mamizi shirikishi Manispaa ya 
Ubungo na kutembelea kituo cha 
afya cha Sinza na Mbezi kwa ajili 
ya kuangalia utoaji wa huduma za 
afya katika vituo hivyo ikiwemo 
huduma ya lishe, dawa, huduma 
ya baba, mama na mtoto na uwe-
po wa vifaa na vifaa tiba.

Ziara hiyo imefanyika leo tare-
he 21 Disemba, 2022 ambapo 
timu hiyo ikiongozwa na Mgan-
ga Mkuu wa Mkoa Dkt. Rashid 
Mfaume imeipongeza Manispaa 
ya Ubungo kwa kuendelea kusi-
mamia vizuri utoaji wa huduma -

za afya kwa usimamizi bora wa 
miradi, kuongeza vifaa tiba, uwe-
po wa dawa na vitendea kazi 
vyote kulingana na ngazi ya kituo 
cha kutolea huduma za afya.

Akiongea Mganga Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam Dkt. 
Mfaume amepongeza hatua za 
matayarisho ya kuanza kutoa 
huduma kwenye vituo viwili vi-
pya ikiwemo kituo cha afya Goba 
na Zahanati ya Kinzudi ifikapo 
mwezi Januari, 2023 ambavyo 
vitasaidia kusogeza huduma za 
afya ka ribu na wananchi.

Kwa upande wa Mganga Mkuu 
wa Manispaa ya Ubungo Dkt. 
Peter Nsanya ameahidi kuende-
lea kuboresha utoaji wa huduma  

za afya ndani ya Manispaa hiyo 
ikiwa ni pamoja na kuhakiki-
sha vituo vipya vinaanza kutoa 
huduma ifikapo januari, 2023, 
kusimamia miradi, kuhakikisha 
wananchi wanapata huduma 
bora na utoaji wa elimu ya masu-
ala mbalimbali ya afya.

Halmashauri ya Manispaa ya 
Ubungo ina jumla ya vituo 22 vya 
kutolea huduma za afya ikiwemo 
Hospitali 1, vituo vya afya 5 na 
Zahanati 16 ambavyo vinaende-
lea kutoa huduma za afya kwa 
wananchi.

RHMT MKOA WA DAR ES SALAAM YATEMBELEA UBUNGO
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Muonekano wa moja kati ya majengo ya madarasa 81 kwa shule 10 za Sekondari za Halmashauri 
ya Manispaa ya Ubungo zilizojengwa na Fedha kutoka Serikali kuu za kapu la mama (Mheshimiwa 
Rais wa awamu ya sita Dkt. Samia Suluhu Hassan) kwa ajili ya mapokezi ya wanafunzi wa kidato cha 

kwanza 2023.  #ubungoyetu,fahariyetu #kaziiendelee
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Na mwandishi Wetu

Madiwani wa Manispaa ya ubun-
go wametakiwa kuwa chachu ya 
kuhamasisha wananchi kati-
ka maeneo yao kusajili vikundi 
vya wananwake , vijana na watu 
wenye ulemavu kupitia mfumo 
mpya wa usajili wa vikundi na 
usimamizi wa mikopo ya 10% 
inayotokana na mapato ya ndani 
ya Halmashauri ili waweze kupa-
ta mikopo hiyo. 

Madiwani hao walielezwa juku-
mu hilo na Rose Mpeleta  Afisa 
Maendeleo ya jamii  wa Manis-
paa  hiyo kwenye mafunzo ya ku-
wajengea uwezo madiwani juu ya 
uwepo wa mfumo huo mpya na 
kusema kuwa kikundi ambacho 
hakitajisajili kwenye mfumo huo

hakitapata Mkopo kwani maom-
bi ya mkopo yanawasilishwa  
kwenye mfumo.

Mpeleta alisema kuwa  mfumo 
huo ni mpya  na umeandaliwa 
na wizara ya Ofisi ya Rais  TA-
MISEMI lengo ikiwa ni  ku-
tatua changamoto mbalim-
bali za mikopo hiyo ikiwemo  
marejesho, hivyo Wanakikundi 
wanatakiwa kutembelea kiun-
ganishi cha mikopohalmashauri.
go.tz ili kusajili vikundi vyao ka-
tika mfumo huo.

Nae Afisa TEHAMA anayehusi-
ka na usimamizi wa mfumo huo 
kwa Manispaa ya Ubungo Ndg 
Aziza Lotta amesema kuwa mfu-
mo huo utasaidia kusajili vikundi 
katika namna bora zaidi na pia u-

tarahisisha ufuatiliaji wa 
marejesho kwa vikundi vita-
kavyopatiwa mkopo kwani 
marejesho yao sasa watakua wa-
nayafanya kwa kutumia namba 
za kumbukumbu (control num-
ber) watakazopewa na ofisi ya 
Maendeleo ya jamii tofauti na 
awali.
 
Kwa upande wake diwani wa goba 
Mhe. Ester Ndoha aliipongeza 
Manispaa kwa kuendesha ma-
funzo hayo kwani yamewasaid-
ia kuelewa mfumo huo ambao 
utawasaidia wananchi kutumia 
fursa ya kupata mikopo isiyo na 
riba kwa ajili kukuza uchumi na 
kupunguza umasikini.

Inaendelea Ukurasa wa 8........
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USAJILI WA VIKUNDI

Tembelea tovuti ya Ubungo Manispaa
www.ubungomc.go.tz

0707

Toleo Maalum  I Ubungo Manispaa



“Sisi kama viongozi na wawakil-
ishi wa wananchi tutahamasisha 
wananchi kujisajili kwenye mfu-
mo huu ili waweze kupata miko-
po ambayo inatokana na kodi 
zao kama sheria inavyoelekeza” 
alisema Mhe. Ester 

Mpaka sasa vikundi ambavyo 
vilivyojisajili kwenye mfumo ni 
286 ambapo vyeti 211 vimeshat-

olewa kwa vikundi husika.

Aidha kwa vikundi ambavyo 
bado havijajisajili kwenye mfu-
mo vinatakiwa kufika kwenye 
ofisi za kata na kuonana na afisa 
maendeleo wa kata ambaye ata-
wasaidia kwenye zoezi zima la 
usajili, pia watembelee ukurasa 
wa Youtube wa UBUNGO MA-
NISPAA kisha watafute “Jinsi ya-

kusajili kikundi kwenye Mfu-
mo” hapo watapata video yenye 
maelezo yote kuanzia mwanzo 
mpaka mwisho wa hatua za 
usajili.

Toleo Maalum  I Ubungo Manispaa
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Kikundi cha vijana cha bajaji kilichonufaika na mikopo 10% ya wajasiriamali wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu kwa fedha za mapato ya ndani ya Halmashauri



Na Mwandishi Wetu

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo 
Mhe. Kheri James aliipongeza 
Kamati inayosimamia ujenzi wa 
ofisi ya Mdhibiti ubora wa Ma-
nispaa ya Ubungo inayojengwa 
Kata ya Kwembe wilayani hapo 
na aliwataka kuzingatia ubora 
ili kulinda dhamira ya dhati ya 
Mhe. Rais wa awamu ya sita ya 
kuhakikisha elimu bora inatole-
wa kwa shule zote za msingi na 
sekondari.

Pongezi hizo alizitoa wakati wa 
ziara aliyoifanya ya kutembelea 
utekelezaji wa mradi wa ujenzi 
wa ofisi hiyo kwa lengo la kuona -

ubora na ufanisi wa utekelezaji 
wa mradi huo.

Sambamba na pongezi hizo Mhe. 
James alisema ujenzi wa Ofisi 
hiyo utaenda kuongeza ufanisi, 
uadilifu na tija ya utoaji elimu 
kwa shule za msingi na sekond-
ari kwani ofisi ya udhibiti ubora 
inajukumu la kusimamia na kud-
hibiti ubora wa elimu unaotele-
wa shuleni.

Kwa upande wake, Mdhibiti 
Ubora wa Manispaa ya Ubungo 
Bi. Marrietha Mkai alisema Ma-
nispaa ya Ubungo imepokea kia-
si cha shilingi Milioni 181 kutoka 
Serikali kuu kwa ajili ya utekelez-

aji wa mradi huo ambao utaka-
milika mnamo tarehe 30 Disem-
ba, 2022.

Aidha, Bi. Marietha alisema Ma-
nispaa ya Ubungo ilipokea mifu-
ko 100 ya saruji kwa ajili ya ute-
kelezaji wa ujenzi wa mradi huo 
kutoka kwa mdau anaemiliki 
shule ya Greenbelt. 

Kwa sasa ofisi za udhibiti ubora 
wa shule zipo ndani ya jengo la 
ofisi ya Manispaa ya Ubungo.

Toleo Maalum   Ubungo Manispaa

UJENZI WA OFISI YA UDHIBITI UBORA WA SHULE UBUNGO MC 
WAANZA. 
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Ziara ya kikazi ya Naibu  Waziri Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
Mhe. Deogratius Ndejembi (MB) wa pili kushuto kwenye picha ya juu na wa kwanza kushoto kwenye 
picha ya chini alipotembelea Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo ambapo akiwa katika Manispaa 

hiyo alikagua kikundi cha wanufaika wa TASAF na aliongea na watumishi wa Manispaa hiyo 

Toleo Maalum  I Ubungo Manispaa



Na Mwandishi Wetu

Wakala wa usafiri Dar es Salaam 
(DART) inatarajia kuboresha 
huduma za usafiri na usafirishaji 
kupitia mabasi ya mwendo kasi 
kwa kuongeza idadi ya mabasi ya 
usafiri ili kutatua changamoto ya 
msongamano wa abiria kwenye 
mabasi pamoja na abiria kusubiri 
kwa muda mrefu vituoni.

Kauli hii imetolewa na Mku-
rugenzi wa DART Dr. Edwin 
Mhende wakati wa kikao kilicho-
lenga kutoa elimu ya matumizi 
sahihi ya miundombinu ya us-
afiri kwa watumiaji wa vyombo 
vya moto kilichohudhuliwa na 
wakuu wa wilaya za Ubungo, Ki-

nondoni, Kigamboni na Kibaha 
pamoja na watalamu.
Akiwaeleza watumiaji wa mi-
undombinu hiyo Dr. Mhende 
alieleza kuwa madhumuni ya 
kutoa elimu hiyo nimkakati wa 
kuhakikisha miundombinu hiyo 
inatunzwa na kutumiwa kwa ma-
tumizi lengwa yaliyoainishwa na 
DART. 

Pamoja na kutoa elimu kwa wa-
tumiaji wa vyombo vya moto Dr. 
Mhede alieleza kuwa kwa sasa 
usafiri wa mwendokasi katika 
jiji la Dar Es Salaam unazidi ku-
shika kasi kila siku kutokana na 
ongezeko la watumiaji ambapo 
kwasasa takwimu zinaonesha 
kuwa UDART wanasafirisha wa-

tu 180,000 – 200,000 kupitia 
mabasi 210 yaliyopo kwa sasa 
kwa ajili ya kutoa huduma ya 
usafiri wa Umma kwa maeneo 
mbalimbali ya jiji la Dar es Sa-
laam.

Hivyo basi, Dr. Mhede ameele-
za kuwa DART inatarajia ku-
saini mkataba na mtoa huduma 
mwingine atakaeongeza maba-
si mengine 177kwa lengo la 
kuongeza ufanisi wa utoaji wa 
huduma hiyo 

Kwa upande wa mgeni rasmi ka-
tika kikao hicho mkuu wa wilaya 
ya Ubungo Mhe. Kheri James 
ameipongeza DART kwa kufan-
ya kazi nzuri ya kusimamia usafi-
ri wa mwendokasi na amewataka 
kuendelea kujitahidi kumaliza 
changamoto zilizopo ili kuleta 
ufanisi wa huduma. 

“Pamoja na kazi kubwa mnayo-
fanya lakini uhitaji kwa wanan-
chi bado ni mkubwa hivyo mna-
takiwa kupanua wigo wa utoaji 
huduma hiyo” alisema

Aidha kheri amewaomba vingo-
zi, wananchi na wadau mbalim-
bali kulinda miundombinu ya 
mwendokasi ili tija yake idumu 
kwa muda mrefu
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WATU LAKI MBILI WANATUMIA MWENDO-
KASI KWA SIKU, DART

Toleo Maalum  I Ubungo Manispaa



1212Tembelea tovuti ya Ubungo Manispaa
www.ubungomc.go.tz

BARAZA LA MADIWANI MANISPAA YA UBUNGO PAMOJA NA WAJUMBE WA CMT WAKIWA NA MKURUGENZI WA MANISPAA YA 
KAHAMA  KATIKA PICHA YA PAMOJA BAADA YA KUPATA MAFUNZO KUHUSU MASWALA YA UKUSANYAJI WA MAPATO   WALIPO-

TEMBELEA MANISPAA YA KAHAMA

 KIKUNDI CHA VIJANA CHA BAJAJI KILICHONUFAIKA NA MIKOPO 10% YA WAJASIRIAMA-
LI WANAWAKE, VIJANA NA WATU WENYE ULEMAVU KWA FEDHA  ZA MAPATO YA NDANI 

YA HALMASHAURI



Na Mwandishi Wetu

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo 
Mhe. Kheri James amewataka 
watendaji Kata kuweka mika-
kati ya kuwezesha watoto kupa-
ta chakula wakiwa shule kwa 
kushirikiana na kamati za shule, 
walimu wakuu na wazazi au 
walezi ili watoto wawe na afya 
bora kimwili na kiakili na hivyo 
kuimarisha ufaulu. 

Agizo hilo alilitoa kwenye haf-
la ya kusaini mikataba ya lishe 
baina ya Mkurugenzi na Wa-
tendaji Kata 14 za Manispaa hiyo, 
lengo ikiwa ni kuendelea kusi-
mamia mikakati ya Serikali ka-
tika kuhakikisha wananchi wake 
hususani watoto na wajawazito -

wanakuwa na lishe bora.
James alisisitiza kuwa, ni juku-
mu la kila mmoja kuanzia ngazi 
ya Halmashauri hadi Mtaa ku-
hakikisha mpango wa lishe un-
asimamiwa vizuri na kuondoa 
udumavu, aidha alitoa pongezi 
kwa Kata zilizotekeleza vizuri 
mkakati wa lishe na kufanikiwa 
kupambana na udumavu kutoka 
8% hadi kufikia 1.1% kwa mwaka 
wa fedha 2021/2022.

“Lishe duni inammadhara mengi 
ikiwemo Kukwamisha ukuaji wa 
viungo na ubongo na hivyo kuwa 
na madhara yasiyorekebishika 
kielimu, ajira na mustakabali wa 
maisha yake” Alisema James

Akisoma taarifa ya utekelezaji wa

lishe kwa ngazi ya Halmashauri 
kwa robo ya kwanza 2022/2023 
Ndg. Beatrice Mossile Afisa lishe 
wa Manispaa hiyo alisema kuwa 
Kitengo cha lishe  kimefanikiwa 
kutoa elimu kwa Madiwani 19, 
walimu wakuu wa Shule za msin-
gi na Sekondari, walimu wa day 
care na walimu wa afya na ku-
toa matibabu kwa watoto wenye 
utapiamlo.

Kutokana na mafunzo yaliyo-
telewa Halmashauri imefanikiwa 
kuwa na Shule 192 zenye club za 
afya na lishe ambayo ni Sawa na 
74.4% ya shule zote 258, uwepo 
wa Shule 90 za msingi na Sekond-

     Inaendelea Ukurasa wa 14......

WATENDAJI KATA UBUNGO WASAINISHWA MIKA-
TABA YA LISHE

Toleo Maalum  I Ubungo Manispaa
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ari zinazotumia unga wa ma-
hindi uliowekwa virutubisho na 
uwepo kwa mashine 7 kati ya 
10 zinazohitajika za kusaga lishe 
ambayo ni sawa na 70%.

Mossile, aliendelea kueleza kuwa

Manispaa hiyo kwa sasa imefan-
ikiwa kupambana na tatizo la 
udumavu kutoka 8% hadi kufikia 
1.1% na hivyo matarajio ya Ma-
nispaa kwa sasa ni kuhakikisha 
idara ya elimu msingi na sekond-
ari wanashirikiana vizuri na Kam

ati za shule, wazazi au walezi ili 
kukubaliana namna ya kuweze-
sha wanafunzi kupata chakula 
wakiwa shule kama muongozo 
wa lishe unavyoeleza.

Toleo Maalum  I Ubungo Manispaa
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Toleo Maalum  I Ubungo Manispaa

Picha ya juu ni ya muonekano wa barabara ya kijazi na picha ya chini ni muonekano wa 
barabara ya njia nane ya kutokea kimara hadi kibaha, Manispaa ya Ubungo inapongeza 
juhudi Serikali za kuendeleza miundombinu ya barabara ambayo inaenda kupunguza fo-
leni na hivyo kuwezesha wafanya biashara kuwa na mazingira bora ya kuendesha biasha-

ra zao na hivyo kukuza uchumi wa Nchi.



Na Mwandishi Wetu

Kutokana na mlipuko wa ugon-
jwa wa Ebola uliotokea Nchi 
jirani ya Uganda Manispaa ya 
Ubungo imekutana na waganga 
wafawidhi wa vituo vya Serikali 
na binafsi pamoja na wataalam 
wa tiba za asili lengo ikiwa ni 
kuona utayari kwenye vituo vyao 
na jamii namna ya kujikinga dhi-
di ya ugonjwa huo.

Wataalamu hao wameelekezwa 
namna ya kumtambua mshukiwa 
wa ugonjwa wa Ebola na wame-
takiwa kuwa na sehemu maalum 

ya washukiwa wa ugonjwa huo, 
kuboresha namna ya kujikinga  
-na Ebola na wameelezwa nam-
na ya kujikinga na ugonjwa huo.

Akiongea Dkt Felista Kimolo 
Mratibu wa huduma za dharura 
na majanga Manispaa ya Ubun-
go ameeleza kuwa Ebola ni ugon-
jwa hatari na tayari umeshatokea 
Nchi jirani ya Uganda hivyo ni 
vyema kuweka mikakati ya ku-
jikinga dhidi ya Ugonjwa huo 
hatari.

Nae mganga mkuu wa Manis-
paa ya Ubungo Dkt Peter Nsanya 
amewataka wataalamu hao 

kuhakikisha wanaweka vyumba 
vya dharura kwa ajili ya washuki-
wa wa ugonjwa huo.

Aidha, Nsanya amewataka wata-
alamu hao kutoa huduma kwa 
weledi na kusimamia mikakati 
iliyowekwa juu ya udhibiti wa 
ugonjwa wa ebola.

1616Tembelea tovuti ya Ubungo Manispaa
www.ubungomc.go.tz

WAGANGA WAFAWIDHI, TIBA MBADALA UBUNGO
WATAKIWA KUZINGATIA TAHADHARI ZA EBOLA

Toleo Maalum  I Ubungo Manispaa



Na Mwandishi Wetu

Kamati ya Ulinzi na Usalama 
wa mtoto Manispaa ya Ubungo 
imepanga kutoa elimu kwa jamii 
namna ya kudhibiti na kukome-
sha matukio ya unyanyasaji kwa 
wanawake na watoto ili kuwa na 
jamii yenye haki na usawa.

Kamati imebainisha Mkakati 
huo kwenye kikao cha kujadili 
taarifa za utekelezaji wa kama-
ti hiyo kwa kipindi cha robo ya 
kwanza (julai – septemba 2022) 
ambapo watoto wameonekana 
kuwa wahanga wa vitendo vya 
unyanyasaji hasa wa kingono ka-

tika mazingira mbalimbali iki-
wemo shule, kweny jamii na ma-
jumbani.

Suala la lishe pia ni jambo la 
msingi katika kuangalia ulinzi na 
usalama wa mtoto, hivyo kamati 
imeshauri shule ziwe na somo la 
mapishi kwa videndo ili watoto 
waweze kujipikia pale wazazi au 
walezi wanapokuwa kwenye ma-
jukumu mengine.

Ili familia ziwe na uhakika wa 
chakula hasa kwa wanawake 
wajane, wanawake wameshauri-
wa kujishughulisha na biashara 
ndogondogo ilikuwa na usalama

wa chakula katika familia badala 
ya kuwa ombaomba au kusubiri 
msaada hali inayopelekea lishe 
duni hasa kwa watoto na wajawa-
zito.

Akieleza utekelezaji wa shughuli 
za kamati hiyo Afisa Ustawi wa 
jamii Manispaa hiyo ndugu Zain-
abu Masilamba ameeleza kuwa, 
katika kipindi cha julai hadi sep-
temba 2022 matukio ya ukatili 
yameonekana kukithiri kwenye 
kata za Mabibo, Kimara, Ubun-
go, Saranga, Goba, Makuburi, 
Mburahati na Makurumla.

      Inaendelea Ukurasa wa 18.....
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ELIMU KUTUMIKA KUKOMESHA UKATILI WA KIJIN-
SIA UBUNGO

Toleo Maalum  I Ubungo Manispaa



Ili kuimarisha  ulinzi na usalama 
wa wanawake na watoto katika  
jamii ni vema kuimarisha uchu-
mi wa kaya; mazingira salama 
ya mwanamke na mtoto; malezi 
bora, kuimarisha mahusiano ka-
tika kaya na kuziwezesha familia 
juu ya haki na wajibu wa mtoto; 
utekelezaji na usimamizi wa she-

ria za mtoto; huduma kwa 
waathirika wa ukatili na mazin-
gira salama shuleni na stadi za 
maisha.

Wajibu wa Kamati ya ulinzi na 
usalama wa mwanamke na mtoto 
kutekeleza vyema Mpango Kazi 
wa Taifa wa Kutokomeza ukatili -

dhidi ya wanawake na watoto 
(MTAKUWA) ambao unalenga 
kusimamia haki na maendeleo 
ya mtoto na kuzuia ukatili dhidi 
ya mwanamke na mtoto na ku-
hakikisha wanapata haki zao na 
kutimiza wajibu wao vyema.
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Na Mwandishi Wetu

Katika kuendeleza jitahidi za 
kuibua vyanzo vipya vya mapato 
ya ndani ya Halmashauri, Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam Mhe. 
Amos Makalla amezindua ras-
mi mradi wa Hotel ya “Ubungo 
Executive Lodge” iliyopo katika 
kituo kikuu cha Mabasi cha Ma-
gufuli.

Akizindua hotel hiyo, RC 
Makalla ameelekeza hotel 
kuachwa ijiendeshe kibiasha-
ra ili kuleta tija kwa serikali na 
mwekezaji pia.

Aidha RC Makalla ametaka 
uendeshaji wa hotel hiyo kuzin-
gatia makubaliano ya kimkataba 
na uwazi katika kila kitu.

Hoteli hiyo Ina idadi ya vyumba 
38 ambavyo vikijaa vyote itaingi-
za Shilingi Milioni 1.1 kwa siku, 
Milioni 30 kwa mwezi na Milioni 
421 kwa Mwaka ambapo Hal-
mashauri ya Ubungo itachukuwa 
Asilimia 60 na Mwekezaji Asili-
mia 40.

Pamoja na hayo RC Makalla am-

etumia Uzinduzi huo kuke-
mea Wizi na uharibifu wa Vifaa 
kwenye hotel huku akielekeza 
Halmashauri ya Ubungo kutafu-
ta Wadau watakaoboresha mand-
hari ya nje ya Kituo Cha Magufu-
li ikiwemo Ujenzi wa bustani na 
sehemu za kupumzika kulingana 
na hadhi ya Kituo.
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RC MAKALLA AFUNGUA HOTEL YA KISASA KITUO 
CHA MABASI CHA MAGUFULI
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KODI AU TOZO ZIFUATA-
ZO;

* USHURU WA HUDUMA

* LESENI ZA BIASHARA

* LESENI ZA VILEO

* VIBALI VYA SHEREHE

* ADA MBALIMBALI

* VIBALI VYA UJENZI

* VIBALI VYA MADINI YA   
UJENZI

* USHURU WA HOTELI

* USHURU WA KUSHUSHA                               
NA KUPAKIA

ZINGATIA;
Kodi yako ina mchango mkubwa 
sana juu ya maendeleo ya Hal-
mashauri yako.
Ukilipa kodi, miundombinu ya 
elimu, afya, barabara, maji, na 
huduma nyingine muhimu zi-
taboreshwa.
Na hivyo mimi, wewe sote tut-
apiga hatua.

LIPA KODI, TOZO USHURU 
NA ADA MBALIMBALI KWA 
MASLAHI YAKO NA TAIFA 
KWA UJUMLA KUWA MZA-
LENDO

WANANCHI NA WAFANYABIASHARA WOTE WA HALMASHAURI YA                       
MANISPAA YA UBUNGO MNAKUMBUSHWA KUENDELEA KUCHANGIA 
MAPATO YA MANISPAA KUPITIA VYANZO MBALIMBALI VILIVYOANISHWA 



Na Mwandishi Wetu

TAKUKURU imepewa mamla-
ka ya kuzuia na kupambana na 
rushwa kupitia sheria no 11 ya 
mwaka 2007 na katika kufaniki-
sha hilo Leo tarehe 22/11/2022 
ofisi ya TAKUKURU Wilaya ya 
Ubungo kwa kushirikiana na 
Manispaa ya Ubungo imetoa 
semina kwa Madiwani wa mani-
spaa hiyo lengo ikiwa ni kuende-
lea kuwakumbusha juu ya uwaji-
bikaji unaostahili.

Katika semina hiyo Waheshimi-
wa Madiwani wamefanikiwa ku-
jifunza mada mbalimbali ikiwe-
mo umuhimu wao juu ya mapam

bano Mapambano dhidi ya rush-
wa, maadili ya kiutendaji, ma-
jukumu na wajibu wao katika 
uendeshaji wa shughuli za Hal-
mashauri.

Akiongea katika mafunzo 
hayo bi Dorothea Mrema Afisa 
TAKUKURU Mkoa wa kinon-
doni ameeleza kufanya kazi kwa 
mazoea, ukosefu wa huduma 
bora katika jamii, kutosimamia 
vyema miradi ya maendeleo 
kunapelekea kuwepo kwa mian-
ya ya rushwa na amewataka vi-
ongozi hao kushirikiana vyema 
na TAKUKURU kwa kutoa taar-
ifa za rushwa, kufuata sheria, ka-
nuni na taratibu ili kuzuia mian-

nya ya rushwa.

Nae Ndg. George Mwendamse-
ke Afisa mwandamizi maadili ya 
viongozi wa Umma amewataka 
viongozi hao kusimamia maadili 
katika uwajibikaji wao ikiwa ni 
pamoja na kuepuka migongano 
ya kimaslahi, na hivyo kuwepo 
kwa ufanyaji kazi na uwajibikaji 
wa pamoja kwa maslahi ya wana-
nchi.

“Maslahi binafsi yakizidi kuliko 
maslahi ya Umma Nchi haitawe-
za kuendelea” alisisitiza Mwen-
damseke.

    Inaendelea Ukurasa wa 22.......
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TAKUKURU YATOA ELIMU UBUNGO

Toleo Maalum  I Ubungo Manispaa



Maximillian Sindagulu Mwakili-
shi kutoka ofisi ya Mkoa wa Dar 
es salaam ameeleza wajibu na 
majukumu ya Madiwani katika 
uendeshaji wa Halmashauri iki-
wa ni pamoja na wajibu wa uku-
sanyaji wa mapato pamoja na ku-
simamia shughuli mbalimbali za

halmashauri.

Aidha Mhe. Jaffery Nyaigesha 
Mstahiki Meya wa Manispaa am-
eipongeza ofisi ya TAKUKURU 
ya Wilaya hiyo kwa kuandaa ma-
funzo hayo ambayo yanawezesha 
Madiwani hao kuendelea kuteke-

leza majukumu yao kwa uadili-
fu na kuahidi kutofanya kazi 
kinyume na utaratibu, sheria na 
kanuni zilizowekwa kwa maslahi 
ya wananchi wa Ubungo.
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TAKUKURU WAKITOA ELIMU KWA BARAZA LA MADIWANI MAN-
ISPAA YA UBUNGO KUHUSU UKUSANYAJI WA MAPATO 



PICHANI NI MADIWANI WA MANISPAA YA UBNGO WAKIWA 
KATIKA BARAZA 

MADIWANI KUTOKA MANISPAA YA MWANZA 
JIJI WAKIWA KATIKA STENDI YA MABASI MA-
GUFULI WALIPOENDA KUJIFUNZA KUHUSU 
NAMNA BORA YA UKUSANYAJI WA MAPATO

MSTAHIKI MEYA MANISPAA YA UBUNGO JAF-
FARY NYAIGESHA  AKIWA KATIKA PICHA YA 

PAMOJA NA MADIWANI KUTOKA HALMASHAURI 
YA WILAYA YA MTWARA

Toleo Maalum  I Ubungo Manispaa



Jarida hili limehaririwa na kusanifiwa na;
Joina J Nzali

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo

Limeandaliwa na;
Martha J Nicholaus (Afisa Habari)

OFISI YA MKURUGENZI WA MANISPAA
HALMASHAURI YA MANISPAA YA UBUNGO

LUGURUNI, KWEMBE
UBUNGO, MANISPAA

HALIUZWI

 Barua Pepe: md@ubungomc.go.tz 
Tufuatilie  kupitia  kurasa                                  Ubungo Manispaa  /  Tovuti www.ubungomc.go.tz


