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HALIUZWI

Picha ya pamoja ya Mhe. Juma Japhary Nyaigesha Mstahiki Meya wa 
Manispaa ya Ubungo (kulia) akiwa na Mkurugenzi wa Manispaa hiyo

Ndg. Elias Runeye Ntiruhungwa (kushoto) 



TAHARIRI
JARIDA LA ROBO YA PILI 2023/2024

TAARIFA YA MAFANIKIO YA MIAKA 
MITATU YA 

RAIS WA AWAMU YA SITA

Manispaa ya Ubungo inasema asante kwa uongozi wa Rais wa awamu ya sita wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kipindi cha miaka mitatu 
ya uongozi wake Manispaa ya Ubungo imefanikiwa kupokea kiasi cha shilingi Bilioni 52.7 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo kati ya hizo, Bilioni 27.4 ni fedha kutoka 
Serikali kuu, na Bilioni 25.3 ni fedha za mapato ya ndani ambazo zimeboresha miundo-
minu ya Elimu, Afya, Masoko na Sekta mbalimbali. 

Maendeleo ya wanaubungo yanaendelea kupiga hatua katika upande wa elimu ambapo 
Sekta ya elimu msingi jumla ya Bilioni 8.3 zimetumika katika ujenzi wa Shule mpya 5, 
madarasa 204, nyumba za walimu 4, matundu ya vyoo 192, ununuzi wa madawati 995, 
ukarabati wa madarasa 104.
 
Kwa upande wa Sekta ya Elimu Sekondari Manispaa imefanikiwa kujenga Shule maalumu 
ya wasichana alikadhalika na Shule 6 mpya za Kata, madarasa 247, nyumba za walimu 
9, mabweni 9, matundu vya vyoo 123, majengo ya utawala 4, ununuzi wa viti na meza 
2640, upatikanaji wa vifaa vya maabara na madarasa ya mafunzo ya TEHAMA kwa gha-
rama ya Shilingi Bilioni 14.6 na wanafunzi wanaendelea kupata elimu katika mazingira 
bora.

Aidha, Kwa upande wa Idara ya afya Manispaa ya Ubungo imetumia Bilioni 7.4 kuboresha 
miundombinu ya afya ikiwemo kujenga Hospitali ya Wilaya, Vituo vya afya na Zahanati.

Sambamba na hayo Manispaa ya Ubungo imefanikiwa kufanya uwezeshaji wa wananchi 
kiuchumi ambapo jumla ya shilingi Bilioni 2.7 zimetolewa kwenye jumla ya vikundi 331 
vya wajasiriamali vya wanawake, vijana na wenye ulemavu. 

Katika utekelezaji wa mpango wa kunusuru Kaya Masikini TASAF kiasi cha shilingi Bili-
oni 1.9  kimetolewa kwenye kaya za walengwa 2838 kwa ajili ya kuwakwamua kwenye 
umaskini uliokithiri. 
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Na Mwandishi wetu

Kwa kipindi cha miaka mitatu Man-
ispaa ya Ubungo imepokea shilingi 
bilioni 52.7 kwaajili ya utekeleza-
ji wa miradi ya maendeleo kati ya 
hizo, Bilioni 27.4 ni fedha kutoka 
serikali kuu, na Bilioni 25.3 ni fed-
ha za mapato ya ndani.

SEKTA YA AFYA
Bilioni 7.4 zimetumika kwa ajili 
ya uboreshaji wa miundombinu ya 
afya ikiwemo kujenga Hospitali ya 
Wilaya, Vituo vya afya na Zahanati. 

ELIMU MSINGI
Bilioni 8.3 zimetumika kwa ajili ya 
ujenzi wa Shule mpya 5, madarasa 
204, nyumba za walimu 4, matundu 
ya vyoo 192, ununuzi wa madawati 
995, ukarabati wa madarasa 104. 

ELIMU SEKONDARI
Bilioni 14.6 zimetumika kwa ajili ya  
ujenzi wa Shule maalumu ya wasich

ana ya Mkoa, Shule 6 mpya za Kata, 
madarasa 247, nyumba za walimu 9, 
mabweni 9, matundu vya vyoo 123, 
majengo ya utawala 4, ununuzi wa 
viti na meza 2640. 

UTAWALA NA USIMAMIZI WA 
RASILIMALI WATU
Bilioni 6.3 zimetumika kwa ajili ya 
ujenzi wa jengo la utawala, ununuzi 
wa magari mawili, ukarabati wa 
Ofisi za Kata, ujenzi wa nyumba ya 
Mkurugenzi, upandishaji madaraja 
watumishi 2,392 na kulipa malim-
bikizo ya mishahara kwa watumishi 
1,761

HIFADHI YA MAZINGIRA NA 
UDHIBITI WA TAKA NGUMU
Bilioni 4.9 zimetumika kwa aji-
li ya ununuzi wa magari mawili ya 
kubeba taka, ukusanyaji wa taka ng-
umu, kusafisha mifereji ya maji

pamoja na kusafisha mtandao wa 
barabara wenye jumla ya urefu wa 
Km 150

UWEZESHAJI WANANCHI KIU-
CHUMI
Bilioni 2.7 zimetumika kwa ajili ya 
vikundi 331 vya wanawake, vija-
na na wenye ulemavu vimepatiwa 
mikopo. 

UTEKELEZAJI WA MPANGO WA 
KUNUSURU KAYA MASIKINI - 
TASAF
Bilioni 1.9 zimetumika kwa ajili ya 
kaya za walengwa 2838 zimesaidi-
wa kukwamuliwa kwenye umasikini 
uliokithiri na kuongezewa kipato.

SEKTA YA KILIMO, MIFUGO NA 
UVUVI
Milioni 428 zimetumika kwa ajili 
ya ukarabati wa Machinjio ya kuku 
Manzese, ujenzi wa Miundombinu 
Nane nane, kumiliki ekari 28 katika 
eneo la Kibesa kwa ajili ya shamba 
darasa.

BIASHARA NA UWEKEZAJI
Bilioni 3 zimetumika kwa ajili ya 
ujenzi wa kituo cha mabasi cha 
Mlonganzila, ujenzi wa jengo la 
Mama Lishe, kumiliki kiwanda cha 
matofali, ujenzi wa miundombinu 
katika kituo cha mabasi cha Magu-
fuli pamoja na ujenzi wa mabanda 
matatu ya wajasiriamali.

MIPANGO MIJI
Bilioni 1.3 zimetumika kwa ajili ya 
ununuzi wa kifaa cha kupimia ardhi 
(RTK), Ulipaji wa fidia kwa ajili ya 
utwaaji wa ardhi pamoja na uwekaji 
wa anwani za makazi
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Na Mwandishi wetu

Manispaa ya Ubungo imetenga 
jumla ya Shilingi Bilioni 1.3 kuto-
ka kwenye mapato yake ya ndani 
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi 
wa ujenzi wa uboreshaji wa soko la 
Manzese maarufu soko la kuku.

Katika uboreshaji huo Manispaa ya 
Ubungo imepanga kujenga fremu 
za kisasa kwenye ghorofa ya sakafu 
tatu ambapo jumla ya fremu 39 zita-
jengwa na hadi sasa ujenzi upo asili-
mia 20 na unatarajiwa kukamilika 
mwezi Aprili, 2024.

Akielezea ujenzi huo Ndg. Geofrey 
Mbwama Afisa Mfawidhi sehemu 
ya biashara na masoko wa Manis-
paa hiyo amesema Manispaa imed-
hamiria kujenga fremu za kisasa 
kwa wafanyabiashara wa soko hilo 
hususani wauza kuku ili kuwaweze-
sha kufanya biashara zao kwenye m-

aeneo rafiki yatakayovutia wateja 
wao na hivyo kuweza kukuza vipato 
vyao.

Mbwama ametoa rai kwa wafa-
nyabiashara hao kuanza kufan-
ya biashara zao kisasa hususani 
wafanyabiashara wa kuku amba-
po miundombinu itakayokuwepo 
itawalazimu kutunza kuku kwenye 
majokofu mara baada ya kuchinja.

Aidha, Mbwama ameeleza kuwa 
uboreshaji wa soko unaenda sam-
bamba na sheria ya upangaji miji 
kwa kuweka miundombinu ya ki-
sasa ukizingatia Manzese ni “smart 
area” na pia ni katikati ya Mji.

Sambamba na hayo Mbwama 
ameeleza kuwa uboreshaji wa soko 
hilo pia ni moja ya mkakati wa Ma-

nispaa wa kubuni vyanzo vipya vya 
mapato ya ndani ili kuiwezesha 
Manispaa hiyo kukusanya Fedha 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo ikiwemo ya sekta za 
elimu, afya, uboreshaji wa masoko 
na miundombinu mbalimbali.

Kwa upande wake Mualami Muya 
mfanyabiashara wa soko hilo akim-
shukuru Mhe. Rais Dkt. Samia Su-
luhu Hassan na uongozi wa Ma-
nispaa ya Ubungo kwa ujumla 
amesema uboreshaji wa soko hilo 
utasaidia wafanyabiashara wa soko 
hilo hususani wauza kuku kuwa na 
eneo salama la kufanya biashara zao 
tofauti na ilivyokuwa hapo awali.

 ..............Inaendelea ukurasa wa 03
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“Tunamshukuru sana Rais wetu 
na viongozi wetu wa Manispaa ya 
Ubungo kwa uboreshaji wa soko 
hilo na tunaahidi kuitunza miun-
dombinu yake sambamba na utoaji 
wa ushuru wa soko kwa maslahi ya 
Manispaa yetu” alisema Mualami.

Mualami ameeleza kuwa ujenzi wa 
fremu zenye miundombinu ya kisa-
sa kwa ajili ya biashara ya kuku sio 
tu utaboresha mazingira ya biasha-
ra lakini pia utaondoa hasara kwa 
wafanyabiashara pale ambapo kuku 
watahitajika kuhifadhiwa kwenye 
majokofu kwani hali ya sasa in-
awalazima kulipia kiasi cha Fedha 
ili kuhifadhi kuku wao na wakati 
mwengine kuku hao hupotea.

“Kuna muda mfanyabiashara ana-
pata kuku kutoka Mikoani hadi 
wakifika mjini kuku hao wanachoka 
sana na ndipo itamlazimu muuzaji 
kuchinja kuku hao na kuwahifadhi 
kwenye majokofu ambayo kwa sasa 
tunalipia na bado mara zingine 
muuzaji anaweza kupoteza kuku 
hao kwenye majokofu hayo kiukweli 
tunafarijika sana na uboreshaji huu 
ambao utapunguza au kuondoa tati-
zo hili” Alisema Mualami.

Soko la Manzese Lina jumla ya wafa-
nyabiashara 496 ambapo kati ya hao 
wafanyabiashara wanaouza kuku ni 
zaidi ya 100 huku wanaobaki wana-

wanajishughulisha na biashara za 
mama lishe na biashara mchangan-
yiko.

Pia soko la Manzese ni miungoni 
mwa masoko 13 ya Manispaa ya 
Ubungo ambalo pia ni miongoni 
mwa masoko manne yanayobore-
shwa na Manispaa hiyo kwa mwaka 
wa Fedha 2023/2024 likiwemo soko 
la Mabibo, soko la SIMU 2000 na 
soko la Mbezi.
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Na Mwandishi wetu

Ikiwa ni siku ya mwisho ya zoezi la 
ardhi Clinic katika Wilaya ya Ubun-
go lililofanyika katika viwanja vya 
Kimara Stopover kwa siku 28 kwa 
awamu ya kwanza ambapo jumla ya 
hati 1,692 zimetolewa sawa na asili-
mia 89.2 ya lengo kwa awamu ya 
kwanza iliyolenga kutoa hati 1,898.

Akifunga zoezi hilo Mkuu wa 
Wilaya ya Ubungo Mhe. Hashim 
Komba alisema kuwa, katika ku-
hakikisha utatuzi wa swala la urasi-
mishaji kwa wananchi wa Ubungo 
linafanyika na kuindoa sintofaha-
mu kwa wananchi ili kila mwana-
nchi awe na umiliki wa ardhi zoezi 
litaendelea katika mitaa ambapo 
mitaa 10 ya kwanza zoezi hilo lita-
fanyika kuanzia jumatatu na mi-
taa hiyo ni Kibamba, Golani, Mpiji 
Magoe, Kibangu, Makabe, Tegeta A, 
Malamba Mawili, Luis, Hondogo na

Mji mpya. 

“Na mitaa hiyo kumi ni kwaajili 
ya utambuzi, upangaji, upimaji na 
umilikishaji na tumeangalia wa-
nanchi walio katika hatua ya awali 
tuwakwamue pia, tunafanya hivyo 
ili zoezi litakapo malizika katika mi-
taa mahema yawekwe tena kwaajili 
ya wananchi kujipatia hati miliki” 
alieleza Komba

Na kwa wananchi wa Mtaa wa Ba-
ruti ni lazima tuweke kikao nao ili 
tuweze kutafuta suluhu la eneo hilo 
na kwa Mitaa mingine inayobaki 
huduma itawafikia.

Nae, Mratibu wa zoezi la ardhi 
clinik Mkoa wa Dar es Salaam Ndg. 
Mswani Laurent akielezea mafani-
kio ya zoezi hilo amesema kuwa ka 
tika utekelezaji  wa mradi huo jumla

ya maombi ya hati 1,898 yalipokele-
wa lakini jumla ya  hati 1,692 zime-
tolewa kwa wananchi  sawa na asili-
mia 89.2.

Aliendelea kueleza kuwa kupitia 
mradi huu, Serikali imefanikiwa 
kuingiza mapato kupitia ada na tozo 
kiasi cha shilingi Milioni 367 na hati 
552 zimetolewa kwa jinsia ya ME 
,Hati 328 kwa jinsia ya kike, hati 93 
kwa umiliki wa pamoja yani mke 
na mume ,hati 17 kwa makampuni, 
hati 8 kwa Taasisi mbalimbali. 

Changamoto mbalimbali za ard-
hi ambapo jumla ya migogoro 798 
ilitakiwa kufikiwa lakini jumla ya 
changamoto 528 zimepatiwa maji-
bu,105 zinaendelea kufanyiwa kazi 
na 165 ni changamoto ambazo zin-
aendelea kufanyiwa kazi katika vy-
ombo vya sheria.
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Na Mwandishi wetu 

Manispaa ya Ubungo kupitia Kiten-
go cha Lishe kimetoa elimu ya kuk-
abiliana na changamoto ya upungu-
fu wa damu kwa wajawazito ndani 
ya Kituo cha afya cha Mbezi lengo 
ikiwa ni kuwawezesha kuepukana 
na madhara yanayosababishwa na 
upungufu wa damu kwa wajawazito.

Akielezea madhara ya upungufu wa 
damu  Afisa Lishe wa Manispaa hiyo 
Onesmo Mwaisyungu alieleza kuwa 
upungufu wa damu kwa wajawazito 
unapelekea kuzaa watoto wenye uzi-
to pungufu, upungufu wa maumbile 
yaani kuwa na kichwa kikubwa, 
mdomo sungura, mgongo wazi na 
kupelekea vifo kwa watoto hao la-
kini pia wajawazito hao hupoteza 
damu nyingi wakati wa kujifungua.

Onesmo aliendelea kueleza kuwa, 
kutokana na madhara hayo Manis-
paa imeamua kuandaa programu ya

kutembelea vituo vya kutolea hudu-
ma za afya na kufundisha wajawazi-
to namna bora ya kutengeneza juisi 
za kuongeza damu ikiwemo juice ya 
beetroot, rozela na tembele.

Aidha, Onesmo alieleza kuwa beet-
root ina faida zaidi ya 19 ikiwemo 
madini chuma, pia inawezesha ku-
tozeeka mapema, inaimarisha ngo-
zi na inapunguza presha ya kupan-
da na ameeleza kuwa juisi hiyo 
inashauliwa kunywa glasi mbili tu 
kwa siku na kwa matokeo mazuri 
zinapaswa kunywa asubuhi kabla ya 
kula kitu chochote huku akisisitiza 
kwa wenye changamoto ya figo ha-
waruhusiwi kunywa juisi hiyo.

Sambamba na hayo Onesmo aliele-
za kuwa wakati wa kutengeneza juisi 
hizo ni vizuri kuchanganya na pash-
eni au chungwa au limao au apple au 
zabibu lakini pia kuongeza na karoti

kwenye juisi ya beetroot na zisizidi 
siku mbili tangu siku ya kutengenez-
wa na kuhifadhiwa kwenye friji kwa 
ajili ya matumizi.

Nae Afisa lishe Zulfa Mshitiri 
akielezea dalili za upungufu wa 
damu kwa wajawazito hao alise-
ma ni uchovu uliopitiliza, kuishiwa 
nguvu, kuishiwa pumzi, kupauka 
ngozi, matatizo ya nywele na kucha 
na kuvimba miguu, mikono na uso.

Zulfa awataka wajawazito hao ku-
wahi kituo cha kutolea huduma za 
afya mara waonapo dalili hizo huku 
akiwasisitiza kuhudhuria kliniki 
ya mama wajawazito, kula vyakula 
vyenye wingi wa madini chuma na 
vitamini C lakini pia kunywa dawa 
za virutubishi ili kuwawezesha kue-
pukana na madhara ya upungufu 
wa damu.
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Na Mwandishi wetu

Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Ubungo Ndugu Elias 
Ntiruhungwa alifanya ziara ya 
kikazi ya kukagua maendeleo 
ya miradi ya ujenzi wa Shule ya 
Sekondari ya wasichana ya Dar 
es Salaam pamoja na ujenzi wa 
Shule ya Sekondari King’azi.

Katika ziara hiyo Ntiruhungwa 
aliagiza majengo yote yaliy-
ofikia hatua ya kupauliwa hadi 
kufikia wiki ijayo yawe yame-
shapauliwa ili kuyakamilisha 
majengo na kuanza kutumika.

Tayari MD Ntiruhungwa ali-
agiza kazi za umaliziaji katika 
baadhi ya majengo zikamilike 
haraka kutoka sasa ikiwemo 
kazi ya kuweka sakafu pamoja 
na ufungaji wa gata kwa ma-
jengo yote ili kurahisisha uvu-
naji maji lakini pia kupunguza 
athari za utiritikaji wa maji ka-
tika majengo hayo

Aidha, wakandarasi wanaojen-
ga miundombinu mbalimbali 
katika Shule ya wasichana ya 
Dar es Salaam wametakiwa ku-

wepo site muda wote kuen-
delea kuchapa kazi ili kukam-
il-kukamilisha miradi yao kwa 
wakati.

Tayari jumla ya shilingi Mil-
ioni 86 za mapato ya ndani 
zimekwishatengwa kwa ajili ya 
urekebishaji wa athari mbalim-
bali zilizojitokeza kutokana na 
mvua kubwa zinazoendelea 
kunyesha katika Mkoa wa Dar 
es Salaam na kazi hiyo inatara-
jiwa kuanza haraka kutoka sasa

06Tembelea Tovuti ya Ubungo Manispaa
                      www.ubungomc.go.tz

JARIDA LA ROBO YA PILI 2023/2024

MKURUGENZI UBUNGO ATEMBELEA MIRADI YA MAENDELEO



IJUE MIRADI MBALIMBALI YA MAENDELEO MANISPAA 
YA UBUNGO

Shule Mpya Maalumu ya Sekondari ya say-
ansi ya wasichana ya Mkoa wa Dar es sa-

laam iitwayo ‘Dar es salaam Girls Secondary 
School’ iliyojengwa Manispaa Ubungo

Barabara ya njia nane ya kwanza kujeng-
wa Nchini Tanzania ndani ya Wilaya ya 
Ubungo kuanzia Kimara hadi Kibaha.

Shule Mpya ya Sendari   Ubungo NHC ya 
ghorofa inayhorofa inayoendelea kujengwa ndani ya 

Manispaa ya Manispaa ya Ubungo Ubungo 
Pichani ni Shule Mpya ya Msingi  Tegeta 

A  



Na Mwandishi wetu

Mkurugenzi wa Manispaa ya Ubun-
go Ndg. Elias Ntiruhungwa alitem-
belea mradi wa kituo cha kibiashara 
cha Kimataifa kinachojengwa na 
Kampuni ya EAST AFRICA COM-
MERCIAL & LOGISTICS CENTER 
(EACLC) eneo la Ubungo ilipoku-
wa stendi ya zamani ya mabasi yae-
ndayo Mikoani na Nchi jirani.

Akiongea wakati anakagua mra-
di huo Ntiruhungwa alieleza kuwa 
ujenzi wa Kituo hicho utagharimu 
Dola za Kimarekani Milioni 118 
sawa na Shilingi Bilioni 294 za kitan-
zania na kitakuwa ni kituo kikubwa 
na cha kisasa Afrika Mashariki.

Ntiruhungwa aliendelea kueleza 
kuwa mradi huo utakuwa na jumla 
ya fremu za ukubwa tofauti tofauti 
zaidi 2000 na utazalisha ajira za mo-
ja kwa moja zaidi ya 15,000 na zisizo 
za moja kwa moja zaidi ya 50,000 la-
kini pia utaiwezesha Serikali kuong-

eza mapato yake.

Sambamba na hayo Ntiruhungwa 
atoa wito kwa jamii hususani wafa-
nyabiashara kuitumia fursa ya uwe-
po wa Kituo hicho muhimu kwao 
na kuwahi kupata fremu za biasha-
ra zao ambapo wafanyabiashara 
wakubwa na wadogo watapata fursa 
ya kufanya biashara ndani ya kituo 
hicho.

“Eneo linapojengwa kituo hiki ni 
eneo rafiki kwa wafanyabiashara 
kwani linafikika kiurahisi kutokana 
na uwepo wa miundombinu rafiki ya 
usafiri ambayo inamuwezesha mtu 
kufika kwa urahisi kutoka sehemu 
yeyote ndani na nje ya Mkoa wa Dar 
es salaam” aliongeza Ntiruhungwa.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa 
Kampuni ya EACLC Ndg. Catty 
Wang aliwashukuru Viongozi wa 
Manispaa ya Ubungo kwa ushirikia 
no wanaoupata kipindi chote tangu

kuanza kwa mradi huo na amesema 
ujenzi wa mradi huo utakamilika 
mnamo mwezi Juni 2024 na mara 
moja biashara zitaanza kufanyika. 

Catty aliendelea kueleza kuwa uka-
milikaji wa mradi huo utawezesha 
kukua kwa biashara ndogo ndogo 
na kupanua biashara hizo ndani ya 
soko kubwa la Afrika kwani watan-
zania watapata fursa ya kuagiza na 
kuuza bidhaa nje ya Tanzania. 

Ikumbukwe kuwa Manispaa ya 
Ubungo iliingia mkataba na Kam-
puni ya Shanghai Linghang group 
limited ambaye ni mwekezaji na 
Kampuni hiyo imeiteua kampuni 
ya EAST AFRICA COMMERCIAL 
& LOGISTICS CENTER (EACLC) 
kwa ajili ya ujenzi wa kituo hicho.
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Na Mwandishi wetu  

Manispaa ya Ubungo kupi-
tia idara  ya Afya, ustawi wa 
jamii na lishe imefanya kikao 
kazi kilicholenga kufanya ute-
kelezaji wa  mpango wa awali 
wa huduma za lishe mtam-
buka kwa mwaka wa fedha 
2024/2025.

Akiongea katika kikao hicho 
kilichofanyika leo tarehe 24 
novemba,2023 Afisa lishe 
Mkoa Bi. Mwanamvua Zuberi 
alisisitiza katika uandaaji wa 
mpango kazi huo ni muhimu 
kuzingatia vipaumbele am-
bavyo vitasaidia kuboresha 

maswala ya lishe na hasa utoa-
ji wa elimu ya lishe mtambuka 
kwa jamii

Mwanamvua aliendelea kuele-
za kuwa, ni  muhimu mambo 
yote yanayotakiwa kuzinga-
tiwa katika maswala ya lishe 
ambayo kwa miaka ya nyuma 
hayakufanyika kwa sasa  ya-
kapewa kipaumbele na mare-
kebisho yote yaliyofanyika 
katika kuweka maboresho ya 
mpango kazi ujao yakazinga-
tiwa ili kupata mpango kazi 
utakaoleta tija kwa jamii.

Akiwasilisha taarifa ya mafanikio 
ya utekezaji wa  lishe kwa mwaka 
2022/2023 na robo ya kwanza ya 
2023/2024, Afisa lishe  wa Manis-
paa ya Ubungo Bi. Beatrice Mossile 
amesema kuwa, katika kuhakikisha 
lishe inakuwa ni swala mtambuka 
kitengo cha  lishe kimefanikiwa ku-
wafikia wananchi kwa ukaribu zaidi 
kwa kutoa elimu na pia kuhakikisha 
ushirikishaji wa  viongozi wa Seri-
kali katika siku ya afya na lishe  kati-
ka ngazi ya mitaa na kata ( SALiKi) 
umefanyika.

Aliendelea kueleza kuwa, Ma-
funzo ya matibabu ya utapia mlo 
yanaendelea kutolewa kwa watoa 
huduma za afya na pia Utoaji wa 
elimu ya lishe mashuleni, kuanzi-
sha club za lishe mashuleni ambapo 
jumla ya shule 213 kati ya 262 zime-
anzishwa. 

Uhitaji wa vibao vya kupimia ure-
fu, chakula dawa na wadi ya watoto 
alielezea vinahitajika. 

Katika utoaji wa elimu pia wadau 
mbalimbali wameweza  kushiriki-
ana na Manispaa ya Ubungo kwaaji-
li ya utoaji wa elimu ya lishe mashu-
leni na kwenye jamii, Pia kusaidia 
watoto waliokutwa na udumavu na  
Wadau hao ni pamoja na MDH, 
NCT, TANCO na Jiephaego. 

Aidha, Mikakati mbalimbali imewe-
kwa katika mpango wa awali wa 
huduma mtambuka za lishe kutoka 
idara na vitengo ikiwemo Idara ya  
Afya, ustawi wa jamii na lishe, vituo 
vya huduma za afya, idara za kili-
mo, uvuvi na mifugo, elimu msingi 
na sekondari, maendeleo ya jamii, 
TASAF na Mipango na uchumi
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Na Mwandishi wetu

“Naipongeza Serikali ya awamu 
ya sita inayoongozwa na Mhe. 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwa jitahadi zinazofanyika za 
uboreshaji wa masoko ikiwe-
mo soko la SIMU 2000 kitendo 
ambacho kinapelekea wafany-
abiashara waliotelekeza viban-
da vyao ndani ya soko hilo na 
kwenda kupanga kwenye mae-
neo yasiyo rasmi kuanza kuru-
di sokoni”

Kauli hiyo ilitolewa na Ndg. 
Charles Goodluck mfanya-
biashara wa soko hilo wakati 
alipotembelewa na waandishi 
wa habari 

kwa ajili ya kupata maoni ya 
wafanyabiashara baada ya 
maboresho yanayoendelea 
kwenye soko hilo.

Hapo awali soko hilo halikuwa 
na mazingira rafiki kwa wafa-
nyabiashara hususani kipindi 
cha mvua lakini vibanda vya 
awali havikuwa rafiki kwao, 
kitendo kilichopelekea wafa-
nyabiashara wengi kuondoka 
kwenye soko hilo na kwenda 
kufanya biashara kwenye mae-
neo yasiy rasmi ikiwemo mae-
neo ya barabarani.

Charles ameendelea kuiponge-

za Manispaa ya Ubungo kwa 
ushirikishwaji wa wafanya-
biashara juu ya namna bora 
ya kuboresha soko hilo kwa 
kuzingatia mahitaji yao am-
bapo vibanda vilivyojengwa 
vinamuwezesha mteja kufika 
kwenye kila kibanda kutokana 
na jinsi vilivyojengwa kitendo 
ambacho kinapelekea mzu

Nae Ndg. Zainab Hassan mfa-
nyabiashara wa soko hilo al-
isema uboreshaji wa soko hilo 
pamoja na kuweka mazingira 
mazuri kwa wafanyabiashara -

  .......Inaendelea ukurasa wa 10
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lakini pia utaiwezesha Manispaa 
kuongeza mapato yake kwani sasa 
kila siku tunashuhudia ongezeko la 
wafanyabiashara wakihitaji kupata 
vibanda vya kufanya biashara zao.

“Sisi kama wafanyabiashara kwa 
maboresho haya tupo radhi tena 
kwa hiari kulipa ushuru na kodi 
mbalimbali za Manispaa kwani 
tunaona matunda yake” alisema 
Zainab.

Kwa upande wake Ndg. Geofrey 
Mbwama Afisa Mfawidhi sehemu 
ya Biashara na Masoko Manispaa 
ya Ubungo amesema katika kute-
keleza sera na maagizo ya Mhe. Rais 
wa awamu ya sita ya kuhakikisha 
masoko yanaboreshwa, Manispaa 
ya Ubungo inatekeleza kwa vitendo 
kwa kufanya uboreshaji wa masoko 

kwa kutumia fedha za mapato yake 
ya ndani na Serikali kuu.

Geofrey ameendelea kueleza kuwa 
kwa mwaka wa fedha 2023/2024 
Manispaa ya Ubungo imeweza 
kutenga zaidi ya Bilioni 2 Fedha 
za mapato yake ya ndani kwa ajili 
ya uboreshaji wa masoko ikiwemo 
soko la Mabibo, soko la SIMU 2000, 
soko la Manzese na soko la Mbezi 
Shule kwa lengo la kuweka mazingi-
ra rafiki kwa wafanyabiashara.

Akielezea ujenzi wa vibanda vya 
Soko la SIMU 2000 Geofrey ameele-
za kuwa Manispaa ya Ubungo kwa 
kutumia fedha za mapato yake ya 
ndani kwa awamu ya kwanza iliten-
ga kiasi cha shilingi milioni 100 kwa 

ajili ya uboreshaji wa viban-
da vya soko hilo na jumla ya 
vibanda 170 vimejengwa na 
kwa awamu ya pili kiasi cha 
shilingi milioni 39 kilitengwa 
kwa ajili ya ujenzi wa vibanda 
80 vya wafanyabiashara amba-
po ujenzi upo asilimia 30 na 
utakamilika mwishoni mwa 
mwezi huu.

Akiongelea lengo la maboresho 
ya soko hilo Geofrey ameele-
za kuboreshwa kwa soko hilo 
ni kuwezesha wafanyabiasha-
ra ndogondogo kuinua vipato 
vyao sambamba na kuongeze-
ka kwa mzunguko wa biasha-
ra, kuwaweka wafanyabiashara 
pamoja kutokana na aina ya bi-
ashara zao na kuongeza map-
ato ya Manispaa kutokana na 
ushuru utakaotozwa kwenye 
vibanda hivyo.

Soko la SIMU - 2000 ni mi-
ongoni mwa masoko 13 yan-
ayomilikiwa na Manispaa ya 
Ubungo ambalo lilianzishwa 
mwaka 2014 likiwa limejeng-
wa vibanda 312 na baadae 
wafanyabiashara walihamish-
wa kutoka kwenye maeneo 
mbalimbali waliyokuwa waki-
fanyia biashara ambayo hay-
akuwa rasmi na kuhamishiwa 
sokoni hapo lakini waliteleke-
za vibanda vyao kutokana na 
hali iliyokuwa hapo awali.
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Na Mwandishi wetu

Waheshimiwa Madiwani wa Man-
ispaa ya Ubungo wakiongozana na 
wataalamu wamefanya ziara ya ma-
funzo  katika Halmashauri ya Jiji la 
Arusha iliyolenga  kujifunza namna 
bora ya utunzaji wa Mazingira na 
ukusanyaji wa mapato.

Jiji hilo ambalo limefanikiwa katika 
ukusanyaji wa mapato katika vyan-
zo mbalimbali, chanzo cha ushuru 
wa huduma kinachobeba asilimia 
35 ya bajeti nzima ya  ya Jiji kinafan-
ya vizuri zaidi huku wakieleza siri ya 
mafanikio hayo kuwa yametokana 
na kushirikisha taasisi zingine iki-
wemo TRA, TARA na TANROADS 
katika kukusanya ushuru huo.

Akisoma taarifa ya mapato ya ndani  
ya Jiji hilo kwa mwaka wa fedha 
2023/2024 Mhasibu msaidizi  ndu-
gu Mohamed Koya amesema kuwa 
manispaa hiyo imepanga kukusanya 
jumla ya shilingi bilioni 48.9  kutoka 

katika vyanzo 32 ikiwemo ushuru 
wa huduma ambapo kupitia chanzo 
hicho pekee jumla ya shilingi bilioni 
17.5 zinatarajiwa  kukusanywa
 
Vyanzo vingine vinavyofanya vizuri 
ni  pamoja na uuzaji wa viwanja, lese-
ni za biashara, ushuru wa mabango 
ambapo katika kuhakikisha wana-
kusanya kwa asilimia 100 mikakati 
mbalimbali ikiwemo ushirikiano 
kati ya wataalam na waheshimiwa 
madiwani katika ukusanyaji, usima-
miaji na ufuatiliaji wa mapato kuwa 
ndilo jambo  linalowapa mafanikio 
makubwa katika ukusanyaji.

Wakiwa kwenya ziara hiyo wana-
Ubungo wamejifunza juu ya Ma-
tumizi ya mifumo rafiki ya TEHA-
MA isiyozalisha madeni ambapo 
baada ya kuoata maelezo ya kina 
wameamua kutumia wataalamu wa 
fedha katika Jiji hilo kuwapa mafun-
zo zaidi ili kutatua changamoto ya

wadaiwa sugu na kuchelewa  malipo 
kwa baadhi ya watoa huduma. 

Kwa upande wake kaimu Naibu 
Meya  Wa Jiji la Arusha Mhe.Isaya 
Doita amesema kuwa siri kubwa ya 
mafanikio ya Halmashauri hiyo kati-
ka maeneo mbalimbali ni kushiriki-
ano mzuri uliopo kati waheshimiwa  
Madiwani na Menejimenti katika 
kutekekeza  shughuli za maendeleo.

Akitoa shukrani katika ziara hiyo 
Mstahiki Meya wa Manispaa ya 
Ubungo Mhe. Jaffary Juma Nyaige-
sha amesema, pamoja na kupata 
uzoefu katika ukusanyaji wa mapa-
to, lakini pia wamejifunza namna ya 
uendeshaji wa dampo ambalo kwa 
kiasi kikubwa limesaidia kuweka Jiji 
hilo safi, “tumejifunza na itatusaid-
ia kuendesha dampo letu ambalo 
tunatarajia kulijenga ili kuimarisha 
usafi.
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Na Mwandishi wetu

Watendaji wa Kata wa Manis-
paa ya Ubungo wakiongozana 
na Maafisa Tarafa wa Manis-
paa hiyo akiwemo Afisa Tarafa 
wa tarafa ya Kibamba Beatrice 
Mbawala pamoja na Agnes 
Kyando Afisa Tarafa wa tarafa 
ya Magomeni pamoja na Mkuu 
wa Idara ya Mazingira na Ma-
liasili leo tarehe 21/12/2023  
wameitembelea Manispaa ya 
Moshi kwa lengo la kujifunza 
masuala ya usimamizi wa usafi 
wa mazingira.

Akiongea Mkuu wa Kitengo 
cha mazingira na usafisha-
ji Manispaa ya Moshi Viane 
Komba

 

amesema Manispaa hiyo ime-
fanikiwa kwa kiasi kikubwa 
juu ya usafi wa mazingira ku-
tokana na uwekaji wa mikakati 
madhubuti iliyowekwa na ku-
simamiwa na Manispaa hiyo 
juu ya usimamizi wa usafi wa 
mazingira

Akiongelea mikakati hiyo Viane 
amesema Manispaa hiyo imeweka-
vikundi maalumu kwenye Kata 
zote 21 za Manispaa hiyo ambavyo 
vimepewa jukumu la kusimamia 
sheria ndogo ya usafi wa mazingira 
ya Manispaa Moshi ya mwaka 2006 
iliyofanyiwa marekebisho mwaka 
mwaka 2017 sambamba na sheria 
ya mazingira no 20 ya mwaka 2004, 
sheria ya afya ya jamii no 1 ya mwa-
ka 2009.

Viane ameendelea kueleza kwa mu-
jibu wa sheria ndogo za Manispaa 
hiyo vikundi hivyo vimepewa ngu-
vu ya kutoza faini ya papo kwa papo 
isiyozidi kiasi cha shilingi elfu ham-
sini kwa wachafuzi wa mazingira na 
asilimia 50 ya faini inayotozwa hu-
baki kwa kikundi husika kama mali-
po kwa wanakikundi.

Aidha, Viane amesema Manispaa 
hiyo mbali na kufanikiwa kwa ki-
asi kikubwa juu ya usimamizi wa 
usafi wa mazingira pia imefanikiwa 
kwenye masuala mbalimbali ikiwe-
mo uzalishaji wa mbolea kwa ku-
tumia taka na hivyo kupunguza taka 
zinazotupwa dampo na kuongeza 
mapato ya Manispaa, uwepo wa 
dampo la kisasa kwa ajili ya kutupa 
taka na ugatuaji wa shuhuli za usafi 
wa mazingira katika ngazi ya Kata.

Nae Afisa Mtendaji Kata wa Bon-
deni Manispaa ya Moshi Philipina 
Philipo Tenga amesema ngazi ya 
Kata inajukumu la kuratibu  kwa 
ukaribu shughuli za usafi wa mazin-
gira, kukusanya mapato yatokanayo 
na ada za  taka pamoja na kusima-
mia matumizi ya Fedha hizo ngazi 
ya Kata, kuchangia asilimia 3 au 5 
ya mapato ya Ada ya taka kwa ajili 
ya matengenezo ya magari ya kuzoa 
taka ngumu pamoja na usimamizi 
wa sheria ndogo kwenye maeneo ya 
Kata.
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HALIUZWI
JARIDA MTANDAO LA ROBO YA 

PILI 2023/2024

HALMASHAURI YA MANISPAA YA UBUNGO

JARIDA HILI LIMEANDALIWA NA 
KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI
HALMASHAURI YA MANISPAA YA UBUNGO

MHARIRI: JOINA JIMMY NZALI
WAANDAAJI; 

MARTHA JULIUS
TWAGILE SANGA 

Tufuatilie kupitia mitandao ya kijamii ya; ubungomanispaa

Jarida hili linapatikana kwenye tovuti ya Manispaa ya 
www.ubungomc.go.tz


